DanLuat 2015

Chém người theo yêu cầu của nạn nhân, có chịu trách nhiệm hình sự?

Chủ đề   RSS   
  • #434388 24/08/2016

    truongngoclieu
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 2050
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 108 lần


    Chém người theo yêu cầu của nạn nhân, có chịu trách nhiệm hình sự?

    Hiện dư luận đang xôn xao vụ việc một người phụ nữ ở Hà Nội thuê D. với giá 50 triệu đồng để chặt đứt lìa một tay và một chân của mình nhằm yêu cầu bảo hiểm nhân thọ bồi thường hơn 03 tỷ đồng. Về hành vi và dấu hiệu tội phạm của người phụ nữ này đã tương đối rõ và được đã có nhiều bài viết nên mình tạm gác qua không bàn.

    Nguồn Internet

    Vấn đề mình muốn trao đổi ở đây là D. có phải chịu trách nhiệm hình sự hay không?

    Theo những thông tin về vụ việc thì hành vi của D. đủ yếu tố cấu thành Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của người khác quy định tại Điều 104 Bộ Luật Hình sự 1999.

    Cụ thể: D. có đầy đủ năng lực trách nhiệm hình sự và ý thức được hành vi chặt chân, tay theo yêu cầu của nạn nhân là hành vi nguy hiểm cho xã hội nhưng đã cố ý thực hiện theo yêu cầu của nạn nhân – Lỗi cố ý trực tiếp; D. đã xâm phạm đến khách thể là sức khỏe được pháp luật bảo vệ.

    Tuy nhiên trong BLTTHS 2003 có quy định khởi tố theo yêu cầu của người bị hại, cụ thể như sau:

    Điều 105. Khởi tố vụ án hình sự theo yêu cầu của người bị hại

    1. Những vụ án về các tội phạm được quy định tại khoản 1 các điều 104, …của Bộ luật hình sự chỉ được khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại hoặc của người đại diện hợp pháp của người bị hại là người chưa thành niên, người có nhược điểm về tâm thần hoặc thể chất.

    Như vậy, trong vụ việc trên người được thuê là D. có thuộc trường hơp khởi tố theo yêu cầu của người bị hại không?

    Về vấn đề này theo Báo Pháp luật Tp.HCM số ra ngày 24/8/2016 có nêu quan điểm của Luật sư Nguyễn Anh Thơm (Đoàn Luật sư Hà Nội) cho rằng hành vi của D. có dấu hiệu của tội cố ý gây thương tích, tuy nhiên việc khởi tố thì lại phụ thuộc vào bị hại có đơn yêu cầu hay không (tức theo hướng khởi tố theo yêu cầu của người bị hại).

    Tuy nhiên theo tôi, kết luận trên của Luật sư Nguyễn Anh Thơm là vội vàng, Bởi lẽ:

    Quy định tại Khoản 1 Điều 105 BLTTHS 2003 đã nêu rõ: Những vụ án về các tội phạm được quy định tại Khoản 1 các Điều 104…

    Như vậy việc chỉ khởi tố khi có yêu cầu của người bị hại chỉ áp dụng khi D. phạm tội quy định tại Khoản 1 Điều 104 BLHS 1999

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    Nhưng nếu D. phạm tội vào quy định tại các khoản còn lại thì việc khởi tố vụ án hay không không còn phụ thuộc vào ý chí của người bị hại nữa.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật  từ  61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

    Kết luận: Việc có khởi tố D. hay không sẽ phụ thuộc vào kết quả giám định tỷ lệ thương tật của người bị hai. Nếu tỷ lệ này rơi vào Khoản 1 việc khởi tố hay không sẽ do người bị hại quyết định. Nếu rơi vào Khoản 2, Khoản 3 sẽ không còn phụ thuộc vào ý chí của người bị hại nữa.

    Cập nhật bởi truongngoclieu ngày 24/08/2016 07:26:25 CH

    When you like your work, every day is a holiday

     
    2093 | Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn truongngoclieu vì bài viết hữu ích
    TRUTH (25/08/2016) hungmaiusa (24/08/2016)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #434390   24/08/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    Chào bạn.

    Báo pháp luật có đăng ý kiến của luật sư tại đây.

    Tôi ủng hộ ý kiến của bạn là hợp lý hơn. Tuy nhiên tôi còn "lấn cấn" ở yếu tố lỗi và vai trò "đồng phạm" của bị hại .

    Nếu bị hại bị khởi tố với vai trò chủ mưu gây thương tích cho chính mình thì không phải là tội cố ý gây thương mà chỉ là tự hủy hoại thân thể.

    Do đó, chắc là không thể khởi tố.

    Cập nhật bởi hungmaiusa ngày 24/08/2016 06:59:17 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    truongngoclieu (24/08/2016)
  • #434391   24/08/2016

    truongngoclieu
    truongngoclieu
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 2050
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 108 lần


    hungmaiusa viết:

    Chào bạn.

    Báo pháp luật có đăng ý kiến của luật sư tại đây.

    Tôi ủng hộ ý kiến của bạn là hợp lý hơn. Tuy nhiên tôi còn "lấn cấn" ở yếu tố lỗi và vai trò "đồng phạm" của bị hại .

    Luật hình sự điều chỉ quan hệ xã hội giữa tội phạm và nhà nước. Do vậy người bị hại ở đây chỉ đóng vai trò là đối tượng bị tác động của tội phạm mà thôi, do đó việc khởi tố không phụ thuộc vào đối tượng bị tác động này.

    Trong vụ án  trên khách thể được pháp luật hình sự bảo vệ không phải là người phụ nữ mà là quyền bất khả xâm phạm về sức khỏe. Vì thế, theo mình vẫn có thể truy tố người phụ nữ với vai trò chủ mưu và D. với vai trò là người thực hành về tội cố ý gây thương tích. Cho dù kẻ chủ mưu cũng chính là bị hại. Cũng không có gì là "lấn cấn" lắm. 

    When you like your work, every day is a holiday

     
    Báo quản trị |  
  • #434393   24/08/2016

    hungmaiusa
    hungmaiusa
    Top 10
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/06/2013
    Tổng số bài viết (4082)
    Số điểm: 31556
    Cảm ơn: 917
    Được cảm ơn 1888 lần


    truongngoclieu viết:

    Luật hình sự điều chỉ quan hệ xã hội giữa tội phạm và nhà nước. Do vậy người bị hại ở đây chỉ đóng vai trò là đối tượng bị tác động của tội phạm mà thôi, do đó việc khởi tố không phụ thuộc vào đối tượng bị tác động này.


    Trong vụ án  trên khách thể được pháp luật hình sự bảo vệ không phải là người phụ nữ mà là quyền bất khả xâm phạm về sức khỏe. Vì thế, theo mình vẫn có thể truy tố người phụ nữ với vai trò chủ mưu và D. với vai trò là người thực hành về tội cố ý gây thương tích. Cho dù kẻ chủ mưu cũng chính là bị hại. Cũng không có gì là "lấn cấn" lắm. 

    Theo luật hình sự:

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hungmaiusa vì bài viết hữu ích
    truongngoclieu (24/08/2016)
  • #434399   24/08/2016

    truongngoclieu
    truongngoclieu
    Top 500
    Male


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2015
    Tổng số bài viết (116)
    Số điểm: 2050
    Cảm ơn: 100
    Được cảm ơn 108 lần


    hungmaiusa viết:

     

    truongngoclieu viết:

     

    Luật hình sự điều chỉ quan hệ xã hội giữa tội phạm và nhà nước. Do vậy người bị hại ở đây chỉ đóng vai trò là đối tượng bị tác động của tội phạm mà thôi, do đó việc khởi tố không phụ thuộc vào đối tượng bị tác động này.


    Trong vụ án  trên khách thể được pháp luật hình sự bảo vệ không phải là người phụ nữ mà là quyền bất khả xâm phạm về sức khỏe. Vì thế, theo mình vẫn có thể truy tố người phụ nữ với vai trò chủ mưu và D. với vai trò là người thực hành về tội cố ý gây thương tích. Cho dù kẻ chủ mưu cũng chính là bị hại. Cũng không có gì là "lấn cấn" lắm. 

     

     

    Theo luật hình sự:

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    Cảm ơn bạn đã chỉ ra chỗ sai của mình. Chính xác thì Tội cố ý gây thương tích chỉ áp dụng với D. còn người bị hại thì có thể bị truy tố theo Tội lừa đảo chiếm đoạt tài sản quy định tại Điều 139 BLHS 1999 mới đúng. Hành vi của người phụ nữ nay được quy định rất cụ thể tại Điều 213 BLHS 2015 (chưa có hiệu lực- chỉ có giá trị tham khảo)

    Điều 213. Tội gian lận trong kinh doanh bảo hiểm
     
    1. Người nào thực hiện một trong các hành vi sau đây chiếm đoạt tiền bảo hiểm từ 20.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc gây thiệt hại từ 50.000.000 đồng đến dưới 200.000.000 đồng, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm:
    ...
    d) Tự gây thiệt hại về tài sản, sức khỏe của mình để hưởng quyền lợi bảo hiểm trừ trường hợp luật quy định khác
    ...
     
    3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:
     
    a) Chiếm đoạt số tiền bảo hiểm 500.000.000 đồng trở lên;
     
    b) Gây thiệt hại 1.000.000.000 đồng trở lên.

    When you like your work, every day is a holiday

     
    Báo quản trị |  
  • #434417   25/08/2016

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4652)
    Số điểm: 30928
    Cảm ơn: 603
    Được cảm ơn 1078 lần


    Mình không rõ lắm ở chỗ đây là có lỗi của người bị hại, vậy nếu áp dụng yếu tố này vào thì có thể giảm nhẹ nhất cho a này đến mức cải tạo không giam giữ.

    Và mình nghĩ đây cũng nên là mức áo dụng, như là một lời cảnh cáo cho những ai ham mê tiền bạc mà thực hiện những hành vi gian dối.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn TRUTH vì bài viết hữu ích
    truongngoclieu (25/08/2016)

0 Thành viên đang online
-