DanLuat 2015

Chém người gây thương tích có tội gì không?

Chủ đề   RSS   
  • #232456 10/12/2012

    soiseullll

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chém người gây thương tích có tội gì không?

    Em cháu đi chơi bị 3 người thanh niên hù đánh nên sợ điện thoại về cho cháu và tụi cháu đi 6 người lên zắt em cháu về . khi đi thì có 2 người mang theo cây rựa, tới nơi thì thấy 3 thanh niên cầm cây và dao chém em cháu nên tháy vậy cháu cầm rựa lao vào thì 3 thanh niên kia bỏ chạy chỉ còn lại 1 người cầm cây phan vào người cháu rồi mới bỏ chạy và chẳng may bị té , lúc đó cháu tức nên có chém thanh niên đó 1 cái bị 2 ngón tay trỏ va giữa chỉ con da lủng lẳng,khi đó thì cung có 1 người bên cháu lao vào đá 1 cái vào mặt thanhnieen đó nữa rôi tụi cháu đi về , đi may cái tay cho em cháu .

    5 tháng sau công an đén nhà cháu bắt anh em cháu . lên lấy lời khai xong thì thă e cháu ra va tạm giam cháu .va cho cháu hỏi là như vậy cháu bị có nặng không ? ,

    3 người đi cùng cháu không có đánh thì có bị gì không vậy , còn người kia thì đá 1 cái . vậy mà tam giam cháu hơn 1 tháng rồi . Mong các chú cho cháu lời khuyên với a.   

    Cập nhật bởi KhacDuy25 ngày 10/12/2012 10:18:36 CH sửa tiêu đề
     
    16252 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #232474   10/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào bạn!

    Bạn đang bị tạm giam vẫn được sử dụng phương tiện để vào mạng xin tư vấn hả?

    Tôi xin trao đổi với bạn trong trường hợp trên như sau:

    Về trách nhiệm hình sự: Với thương tích (hai ngón tay bị đứt lìa, chỉ còn dính da như bạn nêu) và dùng hung khí nguy hiểm là cây rựa thi chắc rằng sẽ bị khởi tố vụ án hình sự (theo yêu cầu của bị hại hoặc Cơ quan điều tra xét thấy có dấu hiệu tội phạm để khởi tố) về Tội Cố ý gây thương tích.

    Căn cứ kết quả giám định thương tật, cùng tình tiết của vụ án mà Cơ quan tiến hành tố tụng mới quyết định hình phạt theo quy định của pháp luật. Với những tình tiết bạn nêu, thì chưa thể khẳng định chính xác là bao nhiêu năm tù.

    Người bạn mà đá 1 cái, có thể xử lý hình sự với vai trò là đồng phạm trong tội cố ý gây thương tích.

    Ba người bạn mà chỉ đi theo, chưa có hành vi đánh, giúp sức, xúi dục. . .thì có thể bị xử lý hành chính theo quy định.

    Hiện tại, bạn nên tích cực tác động gia đình bồi thường tiền thuốc men, khắc phục hậu quả cho người bị hại, và trong khi cán bộ lấy lời khai bạn cần thành khẩn khai báo, ăn năng nối cải. . .để được hưởng tình tiết giảm nhẹ, sự khoan hồng của pháp luật

    Lần sau tôi khuyên bạn không nên hành động như vậy nữa nhé, chúc bạn may mắn.

    Bạn tham khảo: BLHS

     

    Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khoẻ của  người khác 

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

    e) Có tổ chức;

    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì  lý do công vụ của nạn nhân.

    2. Phạm tội gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60% hoặc từ 11% đến 30%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

    3. Phạm tội gây thương tích, gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật  từ  61% trở lên hoặc dẫn đến chết người hoặc từ 31% đến 60%, nhưng thuộc một trong các trường hợp quy định tại các điểm từ điểm a đến điểm k khoản 1 Điều này, thì bị phạt tù từ năm năm đến mười lăm năm.

     4. Phạm tội dẫn đến chết nhiều người hoặc trong trường hợp đặc biệt nghiêm trọng khác, thì bị phạt tù từ mười năm đến hai mươi năm hoặc tù chung thân.

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  
  • #232591   11/12/2012

    soiseullll
    soiseullll

    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:10/12/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    em cảm ơn anh đã giúp , và cho em hỏi thêm là vậy e có thể nhẹ tội hơn khi bên kia cũng có hành vi phạm tội trước không ạ , và người được coi là đồng phạm ở trên thì phạt như thế nào ạ. 

     
    Báo quản trị |  
  • #232937   12/12/2012

    KhacDuy25
    KhacDuy25
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Lâm Đồng, Việt Nam
    Tham gia:14/11/2010
    Tổng số bài viết (4608)
    Số điểm: 88015
    Cảm ơn: 1530
    Được cảm ơn 1955 lần


    Thân chào em!

    Trong trường hợp người bị hại cũng có một phần lỗi, thì Tòa án sẽ căn nhắc khi quyết định hình phạt. Anh em của em cần tự nguyện hoặc tác động gia đình bồi thường thiệt hại cho người bị hại (tiền thuốc me, viện phí, đi lại. . .), nếu họ không nhận thì nộp cho Cơ quan đang thụ lý hồ sơ vụ án để được xem xét giảm nhẹ TNHS.

    Người đồng phạm chịu trách nhiệm hình sự về tội mà anh em của em phạm tội, căn cứ vào tính chất mức độ hành vi thực hiện phạm tội của người này, Cơ quan tiến hành tố tụng mới quyết định hình phạt cho người này theo quy định của pháp luật. Do không tiếp cận hồ sơ vụ án, nên anh không thể nói rằng người đồng phạm này nằm trong khung hình phạt nào được.

    Chúc em may mắn!

    "Sông có thể cạn, núi có thể mòn_Song chân lý không bao giờ thay đổi"

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-