DanLuat 2015

chém người gây thương tích 10% thuộc về trách nhiệm gì?

Chủ đề   RSS   
  • #273421 04/07/2013

    phuocly10cxd

    Sơ sinh

    Long An, Việt Nam
    Tham gia:04/07/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    chém người gây thương tích 10% thuộc về trách nhiệm gì?

    cho em hỏi

    em bị người ta chém đứt 4 sợi gân tay phải tỉ lệ thương tật là 10%. vậy người gây thương tích em phải lãnh hình phạt thuộc trách nhiệm gì hình sự,hay hành chính. và phải bồi thường cho em như thế nào mới thỏa đáng.

    em cám on!

     
    3061 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #273434   04/07/2013

    sonluatk07
    sonluatk07
    Top 500
    Male
    Chồi

    Cần Thơ, Việt Nam
    Tham gia:31/07/2012
    Tổng số bài viết (215)
    Số điểm: 1548
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 96 lần


    Bạn  thân mến!

    Hành vi của người khác chém đứt 4 sợi gân tay của bạn mà tỷ lệ thương tật là 10%,sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội  cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác theo quy định tại điều 104 Bộ luật hình sự năm 1999 (sửa đổi, bổ sung năm 2009), phù hợp với quy định từ điểm a đến điểm k khoản 1 của điều luật trên:

    "Điều 104. Tội cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác

    1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

    a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;
    b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;
    c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;
    d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;
    đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;
    e) Có tổ chức;
    g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;
    h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;
    i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;
    k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.
    .....
     
    Thân chào bạn!

     

    Sống là động nhưng lòng luôn bất động, tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn sonluatk07 vì bài viết hữu ích
    phuocly10cxd (04/07/2013)
  • #273441   04/07/2013

    QuyetQuyen945
    QuyetQuyen945
    Top 50
    Male
    Lớp 11

    Quảng Trị, Việt Nam
    Tham gia:28/10/2010
    Tổng số bài viết (1229)
    Số điểm: 15099
    Cảm ơn: 371
    Được cảm ơn 485 lần


    Tôi xin bổ sung thêm bài tư vấn của Sonluat.

    Trong trường hợp này theo quy định tại Điều 105 BLTTHS 2003 thì bạn phuocly cần có văn bản yêu cầu cơ quan công an khởi tố vụ án, lúc đó thì cơ quan công an mới xem xét để khởi tố vụ án theo quy định của pháp luật.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn QuyetQuyen945 vì bài viết hữu ích
    phuocly10cxd (04/07/2013)

0 Thành viên đang online
-