Chế tài xử phạt theo nội quy

Chủ đề   RSS   
  • #520886 16/06/2019

    Chế tài xử phạt theo nội quy

    Hiện nay ở chung cư tình trạng cư dân không chấp hành nội quy dẫn đến việc không thể tổ chức được nếp sống văn minh. Để chấn chỉnh tình trạng này, Hội nghị cư dân (đủ điều kiện theo quy định) có thể xây dựng một số mức mạt vi phạm nội quy chung cư có tính chất hương ước dân sự để giao cho BQL kiểm tra xử phạt khi cư dân vi phạm được không thưa luật sư ?. (Các mức phạt này thấp hơn mức phạt vi phạm hành chính được pháp luật quy định do cấp xã xử phạt)
     
    1038 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Phuongpd1058 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #520914   16/06/2019

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (2036)
    Số điểm: 11785
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1385 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012, việc xử phạt vi phạm hành chính phải được xử lý đúng thẩm quyền. Xử phạt vi phạm hành chính là việc người có thẩm quyền xử phạt áp dụng hình thức xử phạt, biện pháp khắc phục hậu quả đối với cá nhân, tổ chức thực hiện hành vi vi phạm hành chính theo quy định của pháp luật về xử phạt vi phạm hành chính.

    Bên cạnh đó, tại Điều 41, 42 Thông tư 02/2016 của Bộ Xây dựng về quy chế quản lý, sử dụng chung cư và Điều 104 Luật Nhà ở 2014, ban quản trị chung cư hay đơn vị quản lý vận hành chung cư không có quyền xử phạt vi phạm hành chính trong khu chung cư.

    Như vậy, ban quản lý chung cư, chủ đầu tư hay ban quản trị chung cư  không có thẩm quyền để xử phạt vi phạm hành chính đối với các hành vi vi phạm như trên. Thẩm quyền xử phạt các hành vi vi phạm trên thuộc về các cơ quan nhà nước theo đúng quy định của pháp luật.

    Trường hợp của bạn, tình trạng cư dân không chấp hành nội quy dẫn đến việc không thể tổ chức được nếp sống văn minh trong chung cư. Hội nghị cư dân (đủ điều kiện theo quy định) có thể xây dựng một số Nội quy, quy chế xử lý vi phạm nội quy chung cư có tính chất thỏa thuận dân sự để giao cho Ban quản lý kiểm tra khi cư dân vi phạm. Việc cư dân vi phạm sẽ xử lý bằng việc chấm dứt thoả thuận nào đó mà thôi chứ không có quyền phạt như bạn nêu.

     

    Cập nhật bởi toanvv ngày 16/06/2019 06:04:12 CH

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn toanvv vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/06/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.