DanLuat
Chào mừng bạn đến với Dân Luật . Để viết bài Tư vấn, Hỏi Luật Sư, kết nối với Luật sư và bạn bè, … Bạn vui lòng ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN.
×

Thêm bình luận

Chế tài nào cho những kẻ vượt biên và đưa người vượt biên trái phép

(NguyenThanhNgan123)

Vừa qua công an tỉnh Quảng Bình cho biết, vừa bắt giữ hai đối tượng về hành vi tổ chức cho 17 người trốn sang Úc trái phép. Hành vi vượt biên không qua con đường chính ngạch là hành vi trái quy định của pháp luật, đặc biệt trong tình hình dịch bệnh phức tạp như hiện nay, đây là một vấn đề nhức nhối. Dân tình đặt ra câu hỏi: "Những kẻ vì tiền làm trái pháp luật này sẽ bị những chế tài nào trừng trị?"

Vượt biên

Vượt biên - Ảnh minh họa

Thế nào là vượt biên trái phép?

Vượt biên trái phép được hiểu là qua lại biên giới quốc gia mà không làm thủ tục xuất cảnh, nhập cảnh theo quy định. Ở nước ta đây là hành vi phạm pháp luật và có nhiều hình thức xử lý khác nhau, tùy theo mức độ của hành vi mà có thể bị truy cứu tách nhiệm hình sự.

Vượt biên trái phép bị xử lý như thế nào?

Phạt hành chính:

- Điểm a Khoản 3 Điều 17 Nghị định 167/2013/NĐ-CP thì hành vi này sẽ bị phạt tiền từ 3 triệu đồng đến 5 triệu đồng.

Truy cứu trách nhiệm hình sự:

- Đối với người tổ chức cho người khác vượt biên trái phép ra khỏi Việt Nam, ở lại nước ngoài trái phép có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự theo Điều 349 Bộ luật hình sự 2015. Cụ thể như sau:

1. Người nào tổ chức, môi giới cho người khác trốn đi nước ngoài hoặc ở lại nước ngoài trái phép, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 120 của Bộ luật này, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 05 năm.

2. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 10 năm:

a) Lợi dụng chức vụ, quyền hạn;

b) Phạm tội 02 lần trở lên;

c) Đối với từ 05 người đến 10 người;

d) Có tính chất chuyên nghiệp;

đ) Thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng đến dưới 500.000.000 đồng;

e) Tái phạm nguy hiểm.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 07 năm đến 15 năm:

a) Đối với 11 người trở lên;

b) Thu lợi bất chính 500.000.000 đồng trở lên;

c) Làm chết người.

4. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng hoặc cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm.

  •  5015
  •  Cảm ơn
  •  Trích dẫn

Bài viết đang được đánh giá

0 Lượt cảm ơn
0 Bình luận

Xem thêm bình luận

Bạn vui lòng đăng nhập hoặc Đăng ký tại đây để tham gia thảo luận


Chủ quản: Công ty THƯ VIỆN PHÁP LUẬT . Giấy phép số: 27/GP-TTĐT, do Sở TTTT TP. HCM cấp ngày 09/05/2019.
Chịu trách nhiệm chính: Ông Bùi Tường Vũ - Số điện thoại liên hệ: 028 3930 3279
Địa chỉ: P.702A , Centre Point, 106 Nguyễn Văn Trỗi, P.8, Q. Phú Nhuận, TP. HCM;
Địa điểm Kinh Doanh: Số 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q3, TP. HCM;
Chứng nhận bản quyền tác giả số 416/2021/QTG ngày 18/01/2021, cấp bởi Bộ Văn hoá - Thể thao - Du lịch

Loading…