DanLuat 2015

Chế độ viên chức

Chủ đề   RSS   
  • #222578 27/10/2012

    Vinh1234

    Male
    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/10/2012
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ viên chức

    Kính gửi anh/chị luật sư và các bạn.

    Tôi xin hỏi vấn đề của cá nhân. Mong các luật sư giúp đỡ. Tôi sinh 1960, năm 1977 lên trường đại học và được hưởng lương sinh viên. Ra trường và được đi làm tại một công ty thuộc Bộ Xây dựng từ 1984, hưởng lương theo chế độ của Nhà nước. Năm 2005, công ty này chuyển đổi thành công ty cổ phần. Lúc này lương của tôi có hệ số 2,8 ngạch bậc kĩ sư. Hiện này (2012) lương của tôi có hệ số 4,19 và phụ cấp chức vụ 0,4, trên bảng lương của phòng Tài chính Kế toán ghi là 4,6. Hiện nay tôi muốn chuyển công tác về một trường đại học, làm công tác giảng dạy.

    Vậy tôi có được giữ nguyên mức lương 4,6 khi giảng dạy đại học không ?

    Quá trình công tác của tôi thì ban đầu là viên chức, vậy nay có phải là viên chức không ?

    Khi chuyển sang giảng dạy tại một trường đại học thi tôi có được xếp là viên chức không ? Có phải thi viên chức nữa không ? vì năm nay tôi cũng đã 53 tuổi rồi.

    Xin trân thành cảm ơn.

     
    2777 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222638   28/10/2012
    Được đánh dấu trả lời

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3724 lần


    Chào chú!

    Cháu có vài ý kiến trao đổi cùng chú như sau:

    - Chú chuyển ngạch và chuyển chức danh nên không được giữ nguyên mức lương; trừ khi nhà trường có quyết định khác.

    - Kể từ khi Cổ phần hóa, chú không còn là viên chức;

    - Khi qua trường đại học thuộc hệ thống trường công lập, chú được coi là viên chức;

    - Chú phải thi viên chức, trừ khi:

    * Chú thuộc trường hợp được miễn (ví dụ như chú có bằng tốt nghiệp đại học ngoại ngữ thì được miễn thi môn ngoại ngữ...);

    * Chú thuộc trường hợp đặc cách: Đây là trường hợp đặc biệt do nhà trường xét chọn, những tiêu chí đặc cách theo quy định như:

    Điều 14. Xét tuyển đặc cách

    1. Căn cứ điều kiện đăng ký dự tuyển quy định tại Điều 4 Nghị định này và yêu cầu của đơn vị sự nghiệp công lập, người đứng đầu cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức xem xét, quyết định xét tuyển đặc cách không theo trình tự, thủ tục tuyển dụng viên chức quy định tại Điều 15, Điều 16 và Điều 17 Mục 4 Chương này đối với các trường hợp sau:

    a) Người có kinh nghiệm công tác trong ngành, lĩnh vực cần tuyển dụng từ 03 năm trở lên, đáp ứng được ngay yêu cầu của vị trí việc làm cần tuyển dụng;

    b) Những người tốt nghiệp đại học loại giỏi, tốt nghiệp thạc sĩ, tiến sĩ ở trong nước và ngoài nước, có chuyên ngànhđào tạo phù hợp với vị trí việc làm cần tuyển dụng, trừ các trường hợp mà vịtrí việc làm và chức danh nghề nghiệp cần tuyển dụng yêu cầu trình độ đào tạo thạc sĩ, tiến sĩ;

    c) Những người có tài năng, năng khiếuđặc biệt phù hợp với vị trí việc làm trong các ngành, lĩnh vực văn hóa, nghệthuật, thể dục, thể thao, các ngành nghề truyền thống.

    2. Bộ Nội vụ hướng dẫn quy trình, thủtục đối với các trường hợp xét tuyển đặc cách quy định tại Điều này.

    Hiện tại cháu chưa thấy văn bản hướng dẫn cụ thể của BNV về vấn đề này.

    Chúc chú thành công!

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    Vinh1234 (28/10/2012)

0 Thành viên đang online
-