Chế độ và nhận tiền trợ cấp thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #326204 02/06/2014

    hoasan08

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/06/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ và nhận tiền trợ cấp thai sản

    Kính thưa Luật sư! 

    Em xin có một số thắc mắc như sau, em kính mong Luật sư giải đáp giúp em:

      Hiện em đang làm việc cho một chi nhánh ở TP.HCM được 5 năm, nhưng trụ sở chính ở ngoài Hà Nội. Bảo hiểm xã hội của em được đóng ở ngoài Hà Nội, qua tìm hiểu em được biết Công ty em đang nợ tiền bảo hiểm xã hội và hiện tại em đang mang thai được 5 tháng dự sinh là ngày  8/10/2014, em muốn rút bảo hiểm và  không đóng nữa, em xin hỏi:

    - Em có được hưởng chế độ thai sản?

    - Nếu em rút bảo hiểm thì em cần làm những thủ tục gì để nhận được chế độ thai sản, và em có thể làm thủ tục đó nộp ở trong TP.HCM được không ạ?

    - Nếu em rút bảo hiểm và nhờ một Công ty khác ở TP.HCM đóng Bảo hiểm xã hội thì em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Và em cần làm những thủ tục gì ạ?

    Em xin chân thành cảm ơn Luật sư!

     
    2606 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #326325   03/06/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của luật BHXH thì khi bạn sinh con bạn phải đóng BH đủ 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì bạn mới đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Trường hợp của bạn không nói rõ là đã tham gia BHXH với thời gian như thế nào nên tôi không thể tư vấn cụ thể được.

    Một vấn đề nữa là công ty của bạn vẫn nợ BHXH thì cơ quan BHXH sẽ không giải quyết chế độ thai sản cho bạn mặc dù  bạn đủ điều kiện hưởng như trên. Vì thế nếu bạn có đủ thời gian đóng BHXH theo quy định Điều 28 Luật BHXH thì bạn cần yêu cầu công ty trả nợ BHXH cho cơ quan BHXH từ đó cơ quan BHXH mới giải quyết cho bạn.

    - Trường hợp bạn chốt sổ BHXH ở Hà Nội vào làm việc tại công ty mới ở TP HCM thì bạn hoàn toàn có thể yêu cầu công ty mới tham gia BHXH cho mình, và khi bạn đủ thời gian đóng BH là 6 tháng trước khi sinh bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản. 

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com