DanLuat 2015

Chế độ ưu đãi nghề giáo viên có bị trừ khi nghỉ ốm đau trong tháng

Chủ đề   RSS   
  • #464481 14/08/2017

    Chế độ ưu đãi nghề giáo viên có bị trừ khi nghỉ ốm đau trong tháng

    Các bác cho em hỏi: Em có bà chị làm giáo viên, bị mắc bệnh nên xin nghỉ không rõ bao lâu nhưng hình như thời gian nghỉ cũng dài. Vậy các chế độ phụ cấp cho giáo viên có được lãnh kể cả thời gian nghỉ hay sẽ bị trừ ạ? 

     
    1414 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #464482   14/08/2017

    Sensen93
    Sensen93
    Top 200
    Female
    Lớp 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:10/05/2017
    Tổng số bài viết (292)
    Số điểm: 3005
    Cảm ơn: 265
    Được cảm ơn 146 lần


    Chào bạn, về câu hỏi của bạn, mình có ý kiến như sau:

    Hiện nay, chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập được quy định tại Quyết định 244/2005/QĐ-TTg về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập do Thủ tướng Chính phủ ban hành.

    Theo đó, Điều 1 Quyết định 244/2005/QĐ-TTg được hướng dẫn bởi Mục I Thông tư liên tịch 01/2006/TTLT-BGD&ĐT-BNV-BTC thực hiện Quyết định 244/2005/QĐ-TTg về chế độ phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập do Bộ Giáo dục và Đào tạo - Bộ Nội vụ - Bộ Tài chính cùng ban hành có nội dung như sau:

    1. Phạm vi và đối tượng áp dụng 

    a) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương, đang trực tiếp giảng dạy trong các cơ sở giáo dục công lập thuộc hệ thống giáo dục quốc dân và các trường, trung tâm, học viện thuộc cơ quan nhà nước, Đảng, tổ chức chính trị - xã hội (sau đây gọi tắt là cơ sở giáo dục công lập) được nhà nước cấp kinh phí hoạt động (bao gồm nguồn thu từ ngân sách nhà nước cấp và các nguồn thu sự nghiệp theo quy định của pháp luật); 

    b) Nhà giáo (kể cả những người trong thời gian thử việc, hợp đồng) thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập làm nhiệm vụ tổng phụ trách đội, hướng dẫn thực hành tại các xưởng trường, trạm, trại, phòng thí nghiệm; 

    c) Cán bộ quản lý thuộc biên chế trả lương của các cơ sở giáo dục công lập, trực tiếp giảng dạy đủ số giờ theo quy định của cấp có thẩm quyền. 

    2. Điều kiện áp dụng 

    a) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây gọi tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP) vào các ngạch viên chức ngành giáo dục và đào tạo (các ngạch có 2 chữ số đầu của mã số ngạch là 15) thì được hưởng phụ cấp ưu đãi. Riêng đối tượng quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 mục này không nhất thiết phải xếp vào các ngạch viên chức thuộc ngành giáo dục và đào tạo; 

    b) Đối tượng quy định tại khoản 1 mục này không được tính hưởng phụ cấp ưu đãi trong các thời gian sau: 

    - Thời gian đi công tác, làm việc, học tập ở nước ngoài hưởng 40% tiền lương theo quy định tại khoản 4 Điều 8 Nghị định số 204/2004/NĐ-CP; 

    - Thời gian đi công tác, học tập ở trong nước không tham gia giảng dạy liên tục trên 3 tháng; 

    - Thời gian nghỉ việc riêng không hưởng lương liên tục từ 01 tháng trở lên; 

    - Thời gian nghỉ ốm đau, thai sản vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành; 

    - Thời gian bị đình chỉ giảng dạy.

    Như vậy, căn cứ quy định này thì trường hợp giáo viên nghỉ ốm đau mà thời gian nghỉ vượt quá thời hạn theo quy định của Điều lệ bảo hiểm xã hội hiện hành thì sẽ không được hưởng phụ cấp ưu đãi đối với nhà giáo. Về thời gian nghỉ ốm đau, bạn có thể tham khảo thêm tại Điều 26 Luật Bảo hiểm xã hội 2014, được hướng dẫn bởi Điều 4 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH để nắm chi tiết hơn.  

    Đây là ý kiến của cá nhân mình, hy vọng sẽ có giá trị tham khảo hữu ích cho vướng mắc của bạn.

    Thân!

    Everything happens for a reason...

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-