DanLuat 2015

Chế độ tuất hằng tháng

Chủ đề   RSS   
  • #143619 28/10/2011

    huongLL

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:22/10/2011
    Tổng số bài viết (6)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ tuất hằng tháng

    Xin chào luật sư, vui lòng cho em hỏi 1 vấn đề sau:


    - Trường hợp như thế nào thì vợ của người chồng đã từng là bộ đội chết được hưởng chế độ tuất hằng tháng?
    - Khi người chồng là bộ đội chết, lúc đó vợ chưa được hưởng chế độ tuất hằng tháng, hiện nay vợ đã đủ tuổi có được hưởng chế độ tuất hằng tháng không?


     
    3815 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #143805   29/10/2011

    luanls89
    luanls89
    Top 150
    Male
    Lớp 1

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/09/2011
    Tổng số bài viết (336)
    Số điểm: 2899
    Cảm ơn: 12
    Được cảm ơn 144 lần


                Khoản

     1 Điều 64 Luật Bảo hiểm Xã hội, khoản 1 Điều 36, khoản 9 Điều 58 Nghị định số 152/2006/ NĐ-CP ngày 22/12/2006 của Chính phủ

          Các đối tượng sau đây khi chết thì thân nhân đủ điều kiện sẽ được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng:

    - Người lao động đã đóng bảo hiểm xã hội đủ 15 năm trở lên nhưng chưa hưởng bảo hiểm xã hội một lần; Trường hợp người lao động có thời gian đóng bảo hiểm xã hội còn thiếu 6 tháng (kể cả người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội) mà bị chết, nếu có thân nhân đủ điều  kiện hưởng chế độ tuất hàng tháng, thì thân nhân được đóng tiếp một lần cho số tháng còn thiếu với mức đóng hàng tháng bằng mức đóng qui định tại điểm a khoản 3 Điều 42 Nghị định số152/2006/NĐ-CP theo mức tiền lương, tiền công tháng trước khi người lao động chết (hoặc trước khi nghỉ việc đối với người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội) để được hưởng trợ cấp tuất hàng tháng.

    - Người đang hưởng lương hưu;

    - Người lao động do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (kể cả chết trong thời gian điều trị lần đầu);

    - Người đang hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hàng tháng với mức suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

                Nếu chồng bạn có đủ các điều kiện như trên thì khi chết bạn sẽ được hưởng các chế độ tuất hàng tháng, việc chồng bạn đã từng tham gia quân đội thì ngoài chế độ tuất ra sẽ được hưởng các chế độ khác của quân nhân theo quy định của pháp luật.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 29/10/2011 09:50:57 SA sửa lại bố cục

    Chuyên viên pháp lý: Nguyễn Thành Luân

    - Điện thoại: 0974.220.145

    - Gmail: thanhluanls89@gmail.com

    Sông có thể cạn, núi có thể mòn

    Song chân lý ấy không bao giờ thay đổi

    * TƯ VẤN PHÁP LUẬT MIỄN PHÍ ( Liên hệ 24/24)

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-