Chế độ tử tuất đối với công ty phá sản

Chủ đề   RSS   
  • #506804 06/11/2018

    Chế độ tử tuất đối với công ty phá sản

    Người thân của tôi làm viẹc tại một công ty, có tham gia bảo hiểm xã hội, khi người thân mất do tai nạn lao động , gia đình có đi làm hồ sơ cho chế độ tử tuất, nhưng mà khi đến công ty để nộp hồ sơ thì người ta nói công ty phá sản, không biết như vậy gia đình có nhận được tiền trợ cấp hay ko??? Và phải làm thế nào để giải quyết??

    Cập nhật bởi tieunhan ngày 06/11/2018 01:25:00 PM
     
    1128 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #506816   06/11/2018

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 800 lần
    Lawyer

    Tại Điều 66 Luật Bảo hiểm Xã hội 2014 về trợ cấp mai táng quy định:

    “1. Những người sau đây khi chết thì người lo mai táng được nhận một lần trợ cấp mai táng:

    a) Người lao động quy định tại khoản 1 Điều 2 của Luật này đang đóng bảo hiểm xã hội hoặc người lao động đang bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội mà đã có thời gian đóng từ đủ 12 tháng trở lên;

    b) Người lao động chết do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hoặc chết trong thời gian điều trị do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp;

    c) Người đang hưởng lương hưu; hưởng trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp hằng tháng đã nghỉ việc.

    2. Trợ cấp mai táng bằng 10 lần mức lương cơ sở tại tháng mà người quy định tại khoản 1 Điều này chết.

    3. Người quy định tại khoản 1 Điều này bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp mai táng quy định tại khoản 2 Điều này.”
    Theo thông tin bạn cung cấp, người thân bạn tham gia đóng BHXH nhưng không may nên mất do tai nạn lao động. Do đó, gia đình bạn sẽ được nhận chế độ tử tuất khi anh mất. Chế độ tử tuất sẽ do cơ quan BHXH chi trả bao gồm: mai táng phí và trợ cấp tuất hàng tháng hoặc trợ cấp tuất một lần. Đơn vị sử dụng lao động, thân nhân của người lao động sẽ căn cứ vào điều kiện hưởng chế độ tử tuất làm hồ sơ để hưởng chế độ tử tuất. Việc công ty người thân bạn trả lời   công ty phá sản là đúng vì trợ cấp tử tuất do cơ quan BHXH chi trả chứ không phải Công ty. Nếu Công ty không hợp tác phối hợp thực hiện cùng gia đình bạn như có trách nhiệm lập hồ sơ gửi tới cơ quan BHXH cho những người lao động do đơn vị quản lý bị chết thì gia đình bạn cần gửi đơn khiếu nại để giải quyết yêu cầu lần đầu đến công ty, trường hơp công ty không giải quyết hoặc gia đình bạn không đồng ý với quyết định của công ty thì tiếp tục khiếu nại lên Sở Lao động - Thương binh và Xã hội giải quyết. Nếu còn vướng mắc hoặc có các trường hợp vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn, các bạn hãy gọi 1900 6280 liên lạc với luật sư để được tư vấn cụ thể hơn nhé.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/