Chế độ trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #186361 17/05/2012

    muoi_nguyenvan

    Sơ sinh

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:25/08/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ trợ cấp thôi việc

    Xin hỏi luật sư tôi có được tính trợ cấp thôi việc không? Cách tính như thế nào? Căn cứ văn bản nào?

    Tôi làm việc tại Công ty may Tinh Lợi từ tháng 04/2008 đến tháng 04/2012 thì tôi làm đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động và được Công ty chấp thuận. Trong thời gian này tôi tham gia đầy đủ các chế độ bảo hiểm theo quy định (từ tháng 01/2009 đến nay tham gia BH thất nghiệp).

    Rất mong nhận được sự giúp đỡ tận tình của Luật sư!

     
    4212 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #186367   17/05/2012

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9868)
    Số điểm: 55853
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn
    Theo quy định của Luật BHXH thì nếu có tham gia BHTN thì thời gian tham gia BHTN sẽ không tính để hưởng trợ cấp thôi việc.
    Theo đó, bạn tham gia đầy đủ các chế độ bảo hiểm nên thời gian làm việc từ ngày 1/1/2009 đến khi nghỉ việc sẽ được giải quyết theo chế độ BHTN. Riêng khoảng thời gian từ 4/2008 đến tháng 12/2008 chưa đủ 12 tháng nên không được trợ cấp thôi việc.
    Thân mến

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #186384   17/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chao ban
    Trường hợp của bạn chấm dứt HĐLĐ theo quy định của Điều 42 BLLĐ. Nghị định 44/2003 của Chính phủ quy định:

        Tại Khoản 1, Điều 14:

    Điều 14. Trợ cấp thôi việc khi chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 42 Bộ luật Lao động được quy định như sau:

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">1. Người sử dụng lao động có trách nhiệm trả trợ cấp thôi việc đối với người lao động đã làm việc từ đủ 12 tháng trở lên quy định tại khoản 1 Điều 42 của Bộ luật o động trong các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại Điều 36 của Bộ luật Lao động; Điều 37, các điểm a, c, d và điểm đ khoản 1 Điều 38, khoản 1 Điều 41, điểm c khoản 1 Điều 85 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung.

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">Trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại điểm a và điểm b khoản 1 Điều 85 và nghỉ hưởng chế độ hưu trí hàng tháng quy định tại Điều 145 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung người lao động không được trợ cấp thôi việc.

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">Trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động quy định tại khoản 1 Điều 17 của Bộ luật Lao động và Điều 31 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung thì người lao động không hưởng trợ cấp thôi việc quy định tại khoản 1 Điều 42, mà được hưởng trợ cấp mất việc làm quy định tại khoản 1 Điều 17 của Bộ luật Lao động.

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">Trường hợp người lao động chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật quy định tại khoản 2 Điều 41 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung là chấm dứt không đúng lý do quy định tại khoản 1 hoặc không báo trước quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 37 của Bộ luật Lao động đã sửa đổi, bổ sung thì không được trợ cấp thôi việc.

        Tại Điểm a, Khoản 3, Điều 14:

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">3. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc:

    #f9f9f9; margin-bottom: 6pt; font-family: verdana, arial, sans-serif;">a) Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian đã làm việc theo các bản hợp đồng lao động đã giao kết (kể cả hợp đồng giao kết bằng miệng) mà người lao động thực tế làm việc cho người sử dụng lao động đó;


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com