Chế độ trợ cấp thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #152937 05/12/2011

    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ trợ cấp thôi việc

    Tôi công tác được 26 năm trong Công Ty Cổ Phần để giải quyết công việc gia đình tôi đã làm đơn xin nghỉ tự túc 10 tháng đã được giám đốc chấp nhận và ký cho tôi nghỉ sau đó tôi làm đơn xin chấm dứt hợp đồng lao động có được tiền trợ cấp thôi việc không theo quy định của luật bảo hiểm xã hội.Xin luật sư giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn !
    Cập nhật bởi maiphuonghn ngày 05/12/2011 07:26:52 CH
     
    5116 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #152961   05/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Luật sư ơi giúp em với sự việc của em gấp lắm rồi . Em cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #153076   06/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Chào bạn!
    Chắc trường hợp của bạn là HĐLĐ không xác định thời hạn đúng không?

    Căn cứ vào khoản 3 Điều 38BLLĐ: "Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;..."


    Tại Điều 42 Bộ luật Lao động quy định như sau: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”.


    Nếu bạn đáp ứng điều kiện trên thì bạn được hưởng trợ cấp thôi việc từ ngày 31/12/2008 trở về trước.
    Kể từ ngày 01/01/2009 thì chuyển sang trợ cấp thất nghiệp...
    Chào bạn!
    Chắc trường hợp của bạn là HĐLĐ không xác định thời hạn đúng không?

    Căn cứ vào khoản 3 Điều 38BLLĐ: "Khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này, người sử dụng lao động phải báo cho người lao động biết trước:

    a) ít nhất 45 ngày đối với hợp đồng lao động không xác định thời hạn;..."


    Tại Điều 42 Bộ luật Lao động quy định như sau: “Khi chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động đã làm việc thường xuyên trong doanh nghiệp, cơ quan, tổ chức, từ một năm trở lên, người sử dụng lao động có trách nhiệm trợ cấp thôi việc, cứ mỗi năm làm việc là nửa tháng lương, cộng với phụ cấp lương, nếu có”.


    Nếu bạn đáp ứng điều kiện trên thì bạn được hưởng trợ cấp thôi việc từ ngày 31/12/2008 trở về trước.
    Kể từ ngày 01/01/2009 thì chuyển sang trợ cấp thất nghiệp...
    Cập nhật bởi luatsuchanh ngày 06/12/2011 12:37:53 CH

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    maiphuonghn (07/12/2011)
  • #153565   08/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ xin cảm ơn luật sư vì tôi nghỉ tự túc không hưởng lương có nộp bảo hiểm các loại đầy đủ '
    Tôi làm đơn xin chấm dứt HĐLĐ ngày 15 tháng 10 năm 2011,ngay 1/1/2011 có quyết định chấm dứt HĐLĐ trong tháng 10 tôi vẫn nộp bảo hiểm đầy đủ .HĐLĐ của tôi không xác định thời hạn ,nhưng trong quyết định chấm dứt HĐLĐ lại ghi không được hưởng trợ cấp tiền thôi việc vì đẫ nghỉ từ khi làm đơn xin chấm dứt HĐLĐ như vậy có đúng không thưa luật sư .Luật sư tư vấn giúp tôi
    Tôi xin chân thành cảm ơn
     
    Báo quản trị |  
  • #153697   08/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Bạn có thể gửi quyết định cho thôi việc để mọi người biết không?
    Nếu bạn thấy quyền lợi hợp pháp của mình bị xâm phạm, bạn có thể làm đơn khiếu nại đến Liên đoàn lao động quận, huyện để được giải quyết

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    maiphuonghn (08/12/2011)
  • #153788   08/12/2011

    maiphuonghn
    maiphuonghn

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2011
    Tổng số bài viết (14)
    Số điểm: 250
    Cảm ơn: 6
    Được cảm ơn 0 lần


     Dạ xin cảm ơn luật sư vì Cty làm ăn thua lỗ  nên cty không trả tiền thôi việc cho người LĐ , dạ tôi sẽ gửi đơn khiếu nại đến liên đoàn lao động quận để đòi hỏi quyền lợi . nếu liên đoàn quận không giải quyết được thì làm đơn khởi kiện ra toà án quận đươc không ? luật sư tư vấn giúp tôi . Tôi xin chân thành cảm ơn luật sư và luôn biết ơn luật sư
      Chúc luật sư sức khoẻ ,hạnh phúc ,thành đạt
     
    Báo quản trị |  
  • #153976   09/12/2011

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Đúng vậy, nếu Liên đoàn lao động hòa giải không thành thì bạn có quyền khởi kiện tại Tòa án cấp quận nơi có trụ sở cty để yêu cầu Tòa án giải quyết, bảo vệ quyền lợi cho mình.

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    maiphuonghn (09/12/2011)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com