DanLuat 2015

Chế độ trợ cấp cho trẻ bị khuyết tật.

Chủ đề   RSS   
  • #310417 21/02/2014

    cuonggpbhl

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ trợ cấp cho trẻ bị khuyết tật.

    Xin chào ls!

    Ls cho e hỏi con gái e năm nay 3 tuổi cháu bị điếc bẩm sinh, hiện tại chưa biết nói. Và một mắt bị đục thủy tinh thể đã thay thế. Bệnh tim bẩm sinh đã phẫu thuật. Vậy con gái e có phải là người khuyết tật không? Nếu là người khuyết tật thì e nghe nói được hưởng chế độ bảo trợ xã hội phải ko?e cần phải làm thủ tục j hay đi đến cơ quan nào xin ls có thể cho e biết rõ dc ko?

     
    16268 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #311575   27/02/2014

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3177)
    Số điểm: 23898
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1248 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Việc con bạn có được xác định là người khuyết tật theo quy định của pháp luật hay không, có được hưởng trợ cấp xã hội hàng tháng hay không phụ thuộc vào kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật về mức độ khuyết tật.

    Về thủ tục thì bạn có thể tham khảo theo quy định trong Luật người khuyết tật.

    Điều 18. Thủ tục xác định mức độ khuyết tật

    1. Khi có nhu cầu xác định mức độ khuyết tật, người khuyết tật hoặc người đại diện hợp pháp của người khuyết tật gửi đơn đến Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người khuyết tật cư trú.

    2. Trong thời hạn 30 ngày, kể từ ngày nhận đơn đề nghị xác định mức độ khuyết tật, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm triệu tập Hội đồng xác định mức độ khuyết tật, gửi thông báo về thời gian xác định mức độ khuyết tật cho người khuyết tật hoặc người đại diện hợp pháp của họ.

    3. Hội đồng xác định mức độ khuyết tật tổ chức việc xác định mức độ khuyết tật, lập hồ sơ xác định mức độ khuyết tật và ra kết luận.

    4. Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày có kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã niêm yết và thông báo công khai kết luận của Hội đồng xác định mức độ khuyết tật và cấp giấy xác nhận khuyết tật.

    Theo đó bạn cần liên hệ với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú để có hướng dẫn làm đơn đề nghị xác định mức độ khuyết tật và các thủ tục cần thiết khác cho con bạn, cũng như chế độ chính sách cụ thể đối với trường hợp của con bạn và gia đình sau khi có kết luận của Hội đồng.

    Thân ái!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT NAM LONG VÀ CỘNG SỰ chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    - Tư vấn pháp luật dân sự

    - Tư vấn luật hình sự

    Website: www.luatnamlong.vn

    Địa chỉ : P1107, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 0432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: luatnamlong@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #338456   12/08/2014

    cuonggpbhl
    cuonggpbhl

    Male
    Sơ sinh

    Huyện Quảng Ninh, Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:17/01/2013
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


     cảm ơn ls. cháu nhà mik đã dc giải quyết chế độ người khuyết tật.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-