chế độ tinh lương cho người lao động khi nghỉ phép

Chủ đề   RSS   
  • #2053 14/08/2008

    myson112007

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:30/07/2008
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 75
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ tinh lương cho người lao động khi nghỉ phép

    Cơ quan tôi là công ty  cổ phần.
    Có nhân viên làm việc được 9 tháng ( kể cả thời gian thử việc).
    Nhân viên này muốn nghỉ phép. Xin hỏi nhân viên này có được hưởng nguyên lương không? Nếu không thì tính lương những ngày nghỉ phép này cho nhân viên này thế nào? Xinluật sư tư vấn giúp.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 03:51:51 PM
     
    14505 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #2054   14/08/2008

    LS_TaThanhPhuc
    LS_TaThanhPhuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 66
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian thử việc vẫn được tính vào thời gian làm việc để được hưởng ngày nghỉ phép năm

    Theo nội dung bạn hỏi, tôi có thể tư vấn như sau:

    Căn cứ Khoản 2, Điều 77 của Bộ luật Lao động và Điều 11 của Nghị định số 195/CP ngày 31/12/1994 của Chính phủ hương dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi thì đối với trường hợp nêu trên, nhân viên công ty bạn được quyền nghỉ phép hàng năm với số ngày tương ứng với thời gian làm việc tại công ty (kể cả thời gian thử việc), cụ thể thời gian nghỉ phép được hưởng nguyên lương là 09(chín) ngày.

    Trong trường hợp nhân viên chưa nghỉ hết số ngày được nghỉ phép hàng năm thì sẽ được công ty trả lương cho những ngày chưa nghỉ, trong các trường hợp như sau (theo Điều 10 Nghị định 195/CP ngày 31/12/1994):

    - Tạm hoãn thực hiện hợp đồng để làm nghĩa vụ quân sư;

    - Hết  hạn hợp đồng lao động, đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, bị mất việc làm do thay đổi cơ cấu công nghệ, bị sa thải, nghỉ hưu, chết.  

     Luật sư Tạ Thanh Phúc (VPLS Saigon-TK21)

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 03:52:50 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #2064   19/08/2008

    huongnhikien
    huongnhikien

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2008
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chào luật sư! tôi có thắc mắc về vấn đề này và xin được hỏi tiếp.

    Theo quy định tại Điều 74 Bộ Luật lao động,người lao động có 12 tháng làm việc tại doanh nghiệp thì được giải quyết chế độ phép..
    Vậy Trong trường hợp lao động mới thử việc và chỉ làm được 9 tháng thì theo tôi không được nghỉ phép?

    Xin nhờ luật sự giải thích rõ giúp tôi trường hợp này để chúng tôi áp dụng giải quyết chế độ phép cho người lao động trong DN ạ!
    Xin trân trọng cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #2065   19/08/2008

    LS_TaThanhPhuc
    LS_TaThanhPhuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 66
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Trường hợp bạn hỏi thì người lao động được nghĩ phép tổng cộng là 09 ngày

    Trường hợp, người lao động mới chỉ làm việc được 9 tháng tại doanh nghiệp thì thời gian nghỉ phép năm được áp dụng theo quy định tại Khoản 2 Điều 77 của Bộ luật Lao động và Điều 11 của Nghị định số 195/CP ngày 31/12/1994 của Chính phủ hương dẫn thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về thời giờ làm việc, thời giờ nghỉ ngơi.

    Như vậy căn cứ quy định trên đối với trường hợp bạn hỏi trên, thì người lao động sẽ được nghỉ phép tổng cộng là 09 ngày.

    Chào bạn

    Luật sư Tạ Thanh Phúc
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 03:53:59 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #2076   05/09/2008

    huongnhikien
    huongnhikien

    Sơ sinh

    Phú Thọ, Việt Nam
    Tham gia:11/08/2008
    Tổng số bài viết (20)
    Số điểm: 175
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thưa luật sư, tôi đã tìm hiểu và vẫn thấy thắc mắc. Điều luật sư lý giải là Điều 77 BLLĐ.
    Tuy nhiên theo quy định tại Điều 74 (BLLĐ) thì người lao động có 12 tháng làm việc tại doanh nghiệp mới được giải quyết chế độ phép.

    Theo tôi Điều 77 BLLĐ triển khai tiếp Điều 74, tức là đối với NLĐ đã đủ điều kiện đi phép (vào DN được 12 tháng), có thời gian làm việc thực tế là 9 tháng thì sẽ được nghỉ phép 9 ngày.

    Theo tôi lao động thử việc (tính đến thời điểm này) mới làm việc được 9 tháng thì chưa được nghỉ phép.
    Xin luật sư giải thích giúp.
    Xin trân trọng cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
  • #2077   11/09/2008

    LS_TaThanhPhuc
    LS_TaThanhPhuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 66
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Thời gian làm việc dưới 12 tháng vẫn được hưởng lương phép năm tương ứng với thời gian làm việc

    Theo tôi cách suy lun ca bn như vậy là chưa  đúng, bởi theo qui đnh #0070c0;">khon 2 điu 77 BLLD và hướng dn ti điu 11 Ngh đnh 195/CP ngày 31/12/1994 ca Chính ph, c th là nếu người lao đng làm  vic dưới 12 tháng (k c thi gian th vic) mà do thôi vic hoc lý do khác mà không th tiếp tc làm vic thì người lao đng được hưởng thi gian ngh phép tương ứng vi thi gian làm vic thc tế ti công ty và được người s dung lao đng thanh toán tin khi ngh vic.

    Chào bạn  

    Luật sư Tạ Thanh Phúc 

    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 03:54:20 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #2454   23/12/2009

    chauthanhhospital
    chauthanhhospital

    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ tinh lương cho người lao động khi nghỉ phép

    Cơ quan tôi là công ty  cổ phần.
    Có nhân viên làm việc được 9 tháng ( kể cả thời gian thử việc).

    Nhân viên này muốn nghỉ phép. Xin hỏi nhân viên này có được hưởng nguyên lương không? Nếu không thì tính lương những ngày nghỉ phép này cho nhân viên này thế nào? Xinluật sư tư vấn giúp.
    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 03:55:00 PM
     
    Báo quản trị |  
  • #2455   23/12/2009

    LS_TaThanhPhuc
    LS_TaThanhPhuc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:25/07/2008
    Tổng số bài viết (13)
    Số điểm: 66
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Lao động làm việc dưới 12 tháng được phép nghỉ hàng năm tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc

    Luật sư Tạ Thanh Phúc trả lời:

    Theo quy định pháp luật thì người lao động có 12 tháng làm việc tại doanh nghiệp thì được nghỉ hàng năm, hưởng nguyên lương theo theo quy định sau đây:

    - Được nghỉ 12 ngày làm việc, đối với người làm việc trong điều kiện bình thường;

    - Được nghỉ 14 ngày làm việc, đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nhiệt và đối với người dưới 18 tuổi;

    -16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm; người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm ở những nơi có điều kiện sinh sống khắc nhiệt.

    Đối với người lao động làm việc dưới 12 tháng thì thời gian nghỉ hàng năm được tính theo tỷ lệ tương ứng với số thời gian làm việc và có thể được công ty thanh toán bằng tiền

    (theo quy định tại Điều 74, Điều 77 Bộ luật lao động)


    Cập nhật bởi LawSoft05 ngày 27/09/2010 03:54:41 PM
     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau: