Chế độ tiền thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #210171 29/08/2012

    xuanvynguyen84

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:29/08/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ tiền thai sản

    Tôi vào làm cty từ tháng 9/2011,ký hợp đồng và đóng BH từ tháng 12/2011.Đến tháng 4/2012 tôi mang thai và sẽ sinh váo tháng 12/2012.Xin cho hỏi cũng đến tháng 12 khi tôi sinh con là lúc tôi hết hợp đồng, vậy cty có quyền chấm dứt hợp đồng với tôi ko?vậy tôi có được hưởng tiền trợ cấp thai sản ko?(Mức lương :4.585.000vnd) Xin cám ơn.

     
    3506 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #210372   30/08/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!

    Theo Khoản 3 Điều 111 Bộ luật lao động quy định: Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động..."

    Trong trường hợp này thì pháp luật chỉ cấm người sử dụng lao động sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng... Còn trường hợp của bạn là thời hạn hợp đồng lao động đã hết nên bên người sử dụng lao động có quyền không ký tiếp hợp đồng lao động mới và đồng nghĩa với việc chấm dứt hợp đồng lao động.

    Còn về chế độ thai sản thì bạn đã đóng đủ 6 tháng trên 12 tháng trước khi sinh nên bạn đủ điều kiện hưởng thai sản.

    Mức hưởng thai sản của bạn là 4 tháng x 4.585.000 và phụ cấp 02 tháng lương tối thiểu (Hiện nay là 1.050.000đ)

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
  • #316495   03/04/2014

    leoanhle
    leoanhle

    Sơ sinh

    Bà Rịa - Vũng Tàu, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 25
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    minh nghỉ thai sản từ tháng 10 nhưng cơ quan vẫn trả lương và trừ các khoản tiền bảo hiểm, tháng 4 năm sau đủ 6 thang minh đi làm nhưng không được trả lương, vậy tiền đóng bảo hiểm xã hội tháng nay do ai đóng cho minh, vì bảo hiểm thanh toán tiền nghỉ thai sản cho mình từ tháng 10 đến hết tháng 3.

     
    Báo quản trị |  
  • #316886   05/04/2014

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14450)
    Số điểm: 100109
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Cty bạn leoanhle làm chuyện ngược đời nhỉ

    Khi bạn nghỉ thai sản thì bạn nhận tiền từ cơ quan BHXH, cty không phải trả lương và cũng không đóng BHXH cho bạn.

    Khi bạn đi làm thì cty phải trả lương và phải đóng BHXH cho bạn.

    Do vậy bạn trả lại tiền các tháng trước, và yêu cầu cty trả tiền tháng mà bạn đi làm.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com