DanLuat 2015

Chế độ tiền lương và bảo hiểm xã hội với bí thư đoàn của xã qua bầu cử từ đại hội

Chủ đề   RSS   
  • #222271 26/10/2012

    thanvanthe

    Male
    Sơ sinh

    Bắc Giang, Việt Nam
    Tham gia:25/10/2012
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 65
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ tiền lương và bảo hiểm xã hội với bí thư đoàn của xã qua bầu cử từ đại hội

    Chào Luật sư: đề nghị Luật sư tư vấn giúp tôi nhé.

    đồng nghiệp của tôi là Nguyễn Văn Phương, bí thư đoàn xã Vân Trung, huyện Việt Yên, tỉnh Bắc Giang. tháng 4/2012 đoàn xã tổ chức Đại hội đại biểu nhiệm kỳ 2012 - 2017. hiện nay anh Phương chưa được xếp lương và đang được hỗ trợ phụ cấp 840.000đ/1 tháng (Tám trăm bốn mươi nghìn đồng). trong khi đó anh phương đã có bằng trung cấp lý luận chính trị. vậy xin đề nghị luật luận sư tư vấn theo như quy định hiện hành thì anh phương Là bí thư Đoàn xã, là cán bộ (bầu) cấp xã, có được xếp lương không? hàng háng hượng nhận mức hỗ trợ là 840.000đ như trên có đúng quy định hiện hành không?

    Kính mong luật sư trả lời. xin cảm ơn luật sư.

    Cập nhật bởi ntdieu ngày 27/10/2012 08:35:59 CH sửa chính tả tiêu đề
     
    18201 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #222686   28/10/2012

    nguyenkhanhchinh
    nguyenkhanhchinh
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2011
    Tổng số bài viết (6831)
    Số điểm: 76481
    Cảm ơn: 1955
    Được cảm ơn 3725 lần


    Chào bạn!

    Quy định tại điều 5 Nghị định 92/2009/NĐ-CP như sau:

    Điều 5. Xếp lương

    1. Đối với cán bộ cấp xã:

    a) Cán bộ cấp xã có trình độ sơ cấp hoặc chưa đào tạo trình độ chuyên môn, nghiệp vụ thực hiện xếp lương chức vụ theo bảng lương sau đây:

     

     

    STT

    Chức vụ

    Hệ số lương

    Bậc 1

    Bậc 2

    1

    Bí thư đảng uỷ

    2,35

    2,85

     

    2

    - Phó Bí thư đảng uỷ

    - Chủ tịch Hội đồng nhân dân

    - Chủ tịch Ủy ban nhân dân

    2,15

    2,65

    3

    - Chủ tịch Ủy ban Mặt trận Tổ quốc

    - Phó Chủ tịch Hội đồng nhân dân

    - Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân

    1,95

    2,45

    4

    - Bí thư Đoàn Thanh niên Cộng sản Hồ Chí Minh

    - Chủ tịch Hội Liên hiệp Phụ nữ

    - Chủ tịch Hội Nông dân

    - Chủ tịch Hội Cựu chiến binh

    1,75

    2,25

    b) Cán bộ cấp xã đã tốt nghiệp trình độ đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ từ trung cấp trở lên thực hiện xếp lương như công chức hành chính quy định tại bảng lương số 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang (sau đây viết tắt là Nghị định số 204/2004/NĐ-CP);

    c) Cán bộ cấp xã là người đang hưởng chế độ hưu trí hoặc trợ cấp mất sức lao động, ngoài lương hưu hoặc trợ cấp mất sức lao động hiện hưởng, hàng tháng được hưởng 90% mức lương bậc 1 của chức danh hiện đảm nhiệm theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều này và không phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế.

    2. Đối với công chức cấp xã:

    a) Công chức cấp xã tốt nghiệp trình độ đào tạo từ sơ cấp trở lên phù hợp với chuyên môn của chức danh đảm nhiệm, thực hiện xếp lương như công chức hành chính quy định tại bảng lương số 2 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, công chức trong các cơ quan nhà nước), bảng lương số 4 (Bảng lương nhân viên thừa hành, phục vụ trong các cơ quan nhà nước và các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP;

    b) Những người hiện đang đảm nhiệm chức danh công chức cấp xã quy định tại khoản 2 Điều 3 Nghị định này chưa tốt nghiệp đào tạo chuyên môn, nghiệp vụ theo quy định thì được hưởng lương bằng 1,18 so với mức lương tối thiểu chung;

    c) Thời gian tập sự của công chức cấp xã được quy định như sau: 12 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch chuyên viên và tương đương; 06 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch cán sự và tương đương; 03 tháng đối với công chức được xếp lương ngạch nhân viên và tương đương. Trong thời gian tập sự được hưởng 85% bậc lương khởi điểm theo trình độ đào tạo chuyên môn được tuyển dụng. Trường hợp có học vị thạc sĩ phù hợp với yêu cầu tuyển dụng thì được hưởng 85% lương bậc 2 của ngạch chuyên viên và tương đương; công chức cấp xã ở vùng cao, biên giới, hải đảo thời gian tập sự được hưởng 100% bậc lương khởi điểm theo trình độ đào tạo. Thời gian tập sự không được tính vào thời gian để xét nâng bậc lương theo niên hạn.

    3. Cán bộ, công chức cấp xã là người đang hưởng chế độ thương binh, bệnh binh các hạng mà không thuộc đối tượng đang hưởng chế độ hưu trí hoặc trợ cấp mất sức lao động, ngoài chế độ thương binh, bệnh binh đang hưởng, được xếp lương theo quy định tại Nghị định này.

    Bô lô ba la

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyenkhanhchinh vì bài viết hữu ích
    ntdieu (28/10/2012)

0 Thành viên đang online
-