DanLuat 2015

Chế độ tiền lương hưu cho Giáo viên mầm non

Chủ đề   RSS   
  • #475591 22/11/2017

    Nguyenluyendb

    Male
    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:22/11/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 0
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ tiền lương hưu cho Giáo viên mầm non

    Kính gửi luật sư,

    Tôi là giáo viên mầm non công tác từ năm 1979 tại Thái Bình. Do trước đây các trường mầm non là công lập nên chưa được đóng bảo hiểm. Đến năm 6/2002 tôi chuyển công tác lên Điện Biên vào biên chế và đóng bảo hiểm từ đây. Đến năm 2003 nhà nước có chính sách truy đóng bảo hiểm xã hội cho giáo viên mầm non từ T1/1995. tôi đã tiến hành truy đóng bảo hiểm từ t1/1995 đến hết T5/2002. Đến tháng 10/2017 tôi nghỉ hưu. Bảo hiểm xã hội tỉnh điện biên xác định mức lương tính lương hưu cho tôi là trung bình lương của toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ năm 1995 nên mức lương rất thấp. Tôi có hỏi các đồng nghiệp ở tính Thái bình có đóng bảo hiểm giống trường hợp của tôi, mức lương để tính lương hưu của họ đều được xác định là mức lương trung bình của 5 năm cuối. 

    Xin hỏi luật sư, trường hợp của tôi mức lương để xác định lương hưu được tính như nào mới đúng? Tính trung bình mức lương 5 năm cuối hay tính bình quân của toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm?

    Xin luật sư giải đáp thắc mắc giúp tôi. Tôi rất cảm ơn.

     
    829 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #494174   14/06/2018

    chiakinguyen
    chiakinguyen
    Top 500
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:13/06/2016
    Tổng số bài viết (208)
    Số điểm: 4134
    Cảm ơn: 87
    Được cảm ơn 234 lần


    Chào bạn , bạn xem Luật bảo hiểm xã hội 2014 sẽ xác định được mức lương hưu của bạn được tính như thế nào 

    Điều 62. Mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội để tính lương hưu, trợ cấp một lần

    1. Người lao động thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương này thì tính bình quân tiền lương tháng của số năm đóng bảo hiểm xã hội trước khi nghỉ hưu như sau:

    a) Tham gia bảo hiểm xã hội trước ngày 01 tháng 01 năm 1995 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 05 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    b) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 1995 đến ngày 31 tháng 12 năm 2000 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    c) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2001 đến ngày 31 tháng 12 năm 2006 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 08 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    d) Tham gia bảo hiểm xã hội trong khoảng thời gian từ ngày 01 tháng 01 năm 2007 đến ngày 31 tháng 12 năm 2015 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 10 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    đ) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2016 đến ngày 31 tháng 12 năm 2019 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 15 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    e) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2020 đến ngày 31 tháng 12 năm 2024 thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 20 năm cuối trước khi nghỉ hưu;

    g) Tham gia bảo hiểm xã hội từ ngày 01 tháng 01 năm 2025 trở đi thì tính bình quân của tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

    2. Người lao động có toàn bộ thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của toàn bộ thời gian.

    3. Người lao động vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội thuộc đối tượng thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, vừa có thời gian đóng bảo hiểm xã hội theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội chung của các thời gian, trong đó thời gian đóng theo chế độ tiền lương do Nhà nước quy định được tính bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội theo quy định tại khoản 1 Điều này.

    4. Chính phủ quy định chi tiết Điều này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-