Chế độ tiền lương cho NLĐ trong đơn vị sự nghiệp công lập?

Chủ đề   RSS   
  • #566638 18/01/2021

    Chế độ tiền lương cho NLĐ trong đơn vị sự nghiệp công lập?

    Xin Chào, tôi có một thắc mắc mong Quý công ty giải đáp giúp tôi với ạ.

    Cơ quan tôi là đơn vị sự nghiệp công lập, có con dấu và tài khoản riêng, Nguồn kinh phí 100% sử dụng nguồn kinh phí do UBND tỉnh Phú Thọ cấp, đơn vị không có nguồn thu dịch vụ nào. Đơn vị hiện có 10 viên chức và 60 lao động hợp đồng không xác định thời hạn VÀ ĐANG xếp lương theo NĐ Số: 204/2004/NĐ-CP. Hiện nay đơn vị tôi muốn chi trả tiền lương cho lao động hợp đồng theo MỨC LƯƠNG TỐI THIỂU VÙNG có được không ạ. Có căn cứ pháp lý nào để đơn vị chi trả theo mức lương tối thiểu vùng cho NLĐ không ạ.

    Rất mong Quý công ty giải đáp thắc mắc giúp tôi để đảm bảo quyền lợi cho người lao động. Tôi xin chân thành cảm ơn Quý công ty.

     

     
    210 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhthuykhql vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/01/2021)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #566725   20/01/2021

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Người lao động hợp đồng trong đơn vị sự nghiệp công lập được trả lương theo thang, bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ (Bảng 3) hoặc bảng lương nhân viên thừa hành, phục vụ (Bảng 4) ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ; được nâng lương theo định kỳ, được tham gia đóng, hưởng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế và các chế độ chính sách khác như viên chức có cùng trình độ đào tạo hoặc có cùng chức danh nghề nghiệp đang làm việc tại đơn vị sự nghiệp đó.

    Tuy nhiên, Cá nhân, tổ chức ký hợp đồng để làm những công việc quy định được điều chỉnh theo quy định của pháp luật về lao động, pháp luật về dân sự, pháp luật về thương mại và không thuộc chỉ tiêu biên chế, số lượng người làm việc và quỹ tiền lương của cơ quan, tổ chức, đơn vị; các cá nhân đang ký hợp đồng lao động quy định tại Khoản 1, Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP và áp dụng bảng lương quy định tại Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang thì chuyển sang thực hiện ký hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 3 Nghị định số 161/2018/NĐ-CP; mức lương trong hợp đồng lao động mới không thấp hơn mức lương hiện hưởng. Do đó, Về mức lương sẽ do thỏa thuận về tiền lương phải được hai bên thực hiện trên cơ sở quy định của pháp luật về tiền lương.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (21/01/2021)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;