Chế độ tiền lương áp dụng cho Chủ tịch HĐQT, Giám đốc, Phó Giám đốc, kế toán trưởng Công ty cổ phần

Chủ đề   RSS   
  • #267790 08/06/2013

    qlds8

    Sơ sinh

    Hải Phòng, Việt Nam
    Tham gia:22/04/2011
    Tổng số bài viết (9)
    Số điểm: 205
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 3 lần


    Chế độ tiền lương áp dụng cho Chủ tịch HĐQT, Giám đốc, Phó Giám đốc, kế toán trưởng Công ty cổ phần

    Kính thưa luật sư!

    Tôi vừa tìm hiểu Nghị định số51/2013/NĐ-CP ngày 14/5/2013 quy định chế độ tiền lương, thù lao, tiền thưởng đối với thành viên Hội đồng thành viên hoặc chủ tịch Công ty, kiểm soát viên, tổng giám đốc hoặc giám đốc, phó tổng giám đốc hoặc phó giám đốc, kế toán trưởng trong Công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do nhà nước làm chủ sở hữu.

    Xin Luật sư tư vấn giúp Công ty tôi có được áp dụng quy định về tiền lương, thù lao, tiền thưởng như nêu trên đối với Chủ tịch HĐQT, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng Công ty hay không?

    Hiện nay Công ty tôi là: Công ty cổ phần quản lý đường sông số 8, là đơn vị được cổ phần hóa từ doanh nghiệp nhà nước (hiện tại vốn cổ phần của nhà nước vẫn chiếm 52%). Chủ tịch HĐQT  kiêm Phó Giám đốc Công ty và đang là người đại diện phần vốn Nhà nước. Công ty đang áp dụng hệ thống thang bảng lương theo Nghị định205/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004. Chủ tịch HĐQT, Giám đốc, Phó Giám đốc, Kế toán trưởng đang hưởng hệ số mức lương Công ty hạng II  theo Bảng lương thành viên chuyên trách Hội đồng quản trị, lương giám đốc, Phó giám đốc, kế toán trưởng của Nghị định 205.

    Khoản 2, Điều 10 Trong nghị định 51 có đoạn:

    Nghị định này thay thế các quy định về quản lý tiền lương, thù lao, tiền thưởng tại các Nghị định:

     - Bảng lương thành viên chuyên trách Hội đồng quản trị, bảng lương Tổng giám đốc...., Phó giám đốc, kế toán trưởng ban hành kèm theo Nghị định số205/2004/NĐ-CP.

    Khoản 5 ĐIều 10:

    - Các tổ chức đơn vị hiện đang áp dụng chế ộ tiền lương như đối với Công ty nhà nước trước đây hoặc Công ty TNHH một thành viên do nhà nước làm chủ sở hữu theo quy định của cơ quan có thẩm quyền thì thực hiện chế độ tiền lương, thù lao, tiền thưởng đối với viên chức quản lý theo nghị định này.

    Như vậy các chức danh nêu trên của Công ty tôi có được áp dụng tiền lương theo Nghị định 51 hay không?

     

     
    42425 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #267928   09/06/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1340 lần


    Đã cổ phần hóa thì đâu còn doanh nghiệp nhà nước nữa đâu bạn. Bây giờ áp dụng theo Luật doanh nghiệp, lương và phụ cấp chủ tịch HĐQTvà các chức danh như Giám đốc, Kế toán trưởng, Trưởng Ban kiểm soát do Đại hội cổ đông quyết định và biểu quyết.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #372237   02/03/2015

    truongtrung74
    truongtrung74

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:03/02/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào anh

    Em cũng đang quan tâm vấn đề tiền lương, thù lao, tiền thưởng của Chủ tịch HĐQT, thành viên HĐQT, Giám đốc, kế toán cty CP vì trước đây cty của em là TNHH MTV do NN sở hữu 100%. Nay mới sang cty CP, chưa biết tính lương các thành viên trên như thế nào. Mong anh chỉ giúp:

    1. Lương của chủ tịch HĐQT tính như thế nào, có phải trình ĐHĐCĐ hay không? (chủ tịch HĐQT chỉ làm việc tại cty của em); Chủ tịch HĐQT đã hưởng lương thì có được hưởng thù lao, tiền thưởng không?

    2. Nếu thành viên HĐQT là người của cty và trực tiếp tham gia công việc cty thì tính lương, thù lao, tiền thưởng như thế nào? Khi đó giám đốc cty phải ký HĐLĐ với các thành viên hay sao?

    3. Điều 117-Luật DN2005 quy định: Tổng mức thù lao của HĐQT do ĐHĐCĐ quyết định. điều này không nói đến lương của chủ tịch HĐQT.

    Xin chân thành cảm ơn anh!

    Mong sớm được hồi âm theo địa chỉ email: truongtrung74@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #547156   27/05/2020

    tungnt_cmu
    tungnt_cmu

    Male
    Sơ sinh

    Cà Mau, Việt Nam
    Tham gia:23/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 50
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Chi phi hợp lý để xác định thuế thu nhập doanh nghiệp

    Cty CP bị phạt vì phạm hành chính về thuế và tiền án phí theo quyết định của chi cục thi hành án dân sự có được đưa vào chi phí để xác định thuế thu nhập doanh nghiệp k ?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn tungnt_cmu vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/05/2020)
  • #547159   27/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Căn cứ khoản 2.36 Điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về các khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN như sau:

    “2.36. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế bao gồm cả tiền chậm nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.”

    Theo Công văn 01TCT/PCCS hạch toán khoản án phí và lãi trả chậm do vi phạm hợp đồng kinh tế là chi phí không được trừ khi tính thuế

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì khoản tiền chậm nộp thuế, án phí không được tính vào chi phí hợp lý được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (27/05/2020)
  • #547185   27/05/2020

    LuatsuPhamThanhHuu
    LuatsuPhamThanhHuu
    Top 500
    Male
    Luật sư địa phương

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2020
    Tổng số bài viết (195)
    Số điểm: 1429
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 260 lần
    Lawyer

    Chào bạn,
     
    Theo Thông tư 96/2015/TT-BTC thì khoản tiền phạt vi phạm hành chính sẽ không được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp.
     
    2. Các khoản chi không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế bao gồm:
     
    ...
     
    2.36. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế bao gồm cả tiền chậm nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.
     
    Bạn tham khảo thêm Điều 4 của Thông tư này để xác định rõ trường hợp nào được trừ, trường hợp nào không được trừ.

    Luật sư Phạm Thanh Hữu, Đoàn Luật sư TP. Hồ Chí Minh

    Email: LuatSuPhamThanhHuu@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #547217   27/05/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1471)
    Số điểm: 8526
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 996 lần
    Lawyer

    Căn cứ khoản 2.36 Điều 4 thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về các khoản chi phí không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN như sau:

    “2.36. Các khoản tiền phạt về vi phạm hành chính bao gồm: vi phạm luật giao thông, vi phạm chế độ đăng ký kinh doanh, vi phạm chế độ kế toán thống kê, vi phạm pháp luật về thuế bao gồm cả tiền chậm nộp thuế theo quy định của Luật Quản lý thuế và các khoản phạt về vi phạm hành chính khác theo quy định của pháp luật.”

    Theo Công văn 01TCT/PCCS hạch toán khoản án phí và lãi trả chậm do vi phạm hợp đồng kinh tế là chi phí không được trừ khi tính thuế

    Như vậy, căn cứ theo quy định trên thì khoản tiền chậm nộp thuế, án phí không được tính vào chi phí hợp lý được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế TNDN.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ