CHẾ ĐỘ TIỀN LƯƠNG

Chủ đề   RSS   
  • #278817 01/08/2013

    ngongoctuan13101984

    Male
    Sơ sinh

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:04/03/2013
    Tổng số bài viết (11)
    Số điểm: 220
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐỘ TIỀN LƯƠNG

    Thưa các Anh/Chị thưa Luật Sư.

    Thời gian qua Công ty tôi có một số trường hợp như sau nhưng tôi không hiểu làm như vậy có đúng hay không rất mong nhận được sự chia sẽ và tư vấn từ các Anh/Chị.

    1/Từ ngày 20 đến 25 tháng 06 năm 2013 do hết hàng nên Công ty cho người lao động nghỉ để chờ việc .Nhưng những ngày nghỉ này vẩn hưởng 100% lương và Công Ty trừ vào phép năm của người lao động.

    Vậy xin hỏi các Anh/Chị Luật Sư khi Công Ty cho nghỉ việc vì lý do hết hàng mà trừ phép năm như vậy có đúng không

    Còn nếu tham khảo thì căn cứ vào điều nào của Bộ Luật Lao Động ?

    2 Và ngày 29 tháng 06 năm 2013 cúp điện không sản xuất được Công Ty ra thông báo cho ngỉ việc ngày đó và hưởng 100% lương nhưng từ vào phép năm.

    Xin hỏi Công ty ra thông báo như vậy có đúng với Bộ Luật Lao Động hay không?

    Tôi rất mong câu trả lời và sự tư vấn từ các Anh/Chị Luật Sư 

     

     
    2631 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #278927   01/08/2013

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9867)
    Số điểm: 55888
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3684 lần
    Lawyer

    Chào bạn

    Điều 98 Bộ luật lao động quy định về tiền lương ngừng việc

    Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

    1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

    2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

    3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

    Do vậy, việc trả lương ngừng việc thực hiện theo quy định trên và nếu công ty tự ý trừ ngày nghỉ việc đó vào ngày phèp của người lao động mà ko có sự thỏa thuận với người lao động, đại diện BCH Công đoàn cơ sở là ko đúng

    Thân

     

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh.

ĐT liên hệ: 0913.623.699 - Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

Website: www.luatsuphuvinh.com