chế độ thu hút cho giáo viên vùng khó khăn

Chủ đề   RSS   
  • #313158 09/03/2014

    quanlt36

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ thu hút cho giáo viên vùng khó khăn

    Thưa Luật sư, tôi là người miền xuôi, sau khi tốt nghiệp ĐH tôi được phân công công tác dạy học tại Trường THCS vùng đặc biệt khó khăn của tỉnh Thanh Hóa từ năm 2003 đến nay, tôi đã hưởng 5 năm chế độ thu hút ( 2003-2008). Vậy theo NĐ 19 của chính phủ về chế độ thu hút cho GV miền núi thì tôi có là đối tượng được hưởng hay không? có một số thông tin nói rằng chỉ những giáo viên luân chuyển từ nơi không khó khăn đến nơi khó khăn mới được hưởng chế độ thu hút còn những giáo viên đã công tác tại vùng khó khăn từ khi ra trường đến nay sẽ không được hưởng, thông tin đó có đúng không ạ? Cảm ơn LS

     
    16893 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #313262   10/03/2014

    phamthanhtaimd
    phamthanhtaimd
    Top 150
    Male


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:21/11/2008
    Tổng số bài viết (437)
    Số điểm: 2279
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 91 lần


    Trường hợp của bạn, Luật sư xin tư vấn như sau:

    Theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 Sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20 tháng 6 năm 2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định: "Tính từ ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành, nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác theo quy định nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn".

    Như vậy, theo quy định nêu trên, trường hợp của bạn vẫn tiếp tục được hưởng chế độ phụ cấp thu hút.

    Trân trọng!

    Luật sư-Thạc sỹ luật học Phạm Thành Tài

    - Giám đốc Công ty luật Phạm Danh – Đoàn luật sư TP Hà Nội.

    ĐC: Tầng 1, Nhà C, Đền Lừ 1, quận Hoàng Mai, HN.

    ĐT: 04.36342301/0913378662 - 0904883477

    Email: pttailawyer@yahoo.com/luatphamdanh@gmail.com

    Web: http://luatphamdanh.net/luatsuhonnhan.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn phamthanhtaimd vì bài viết hữu ích
    thanhgianam (01/04/2014)
  • #313437   11/03/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Sai, đã là phụ cấp vùng khó khăn là áp dụng chung cho đối tượng đang công tác vùng này, chứ không phân biệt chỉ nơi khác chuyển đến mới được hưởng còn giáo viên đang cống hiến và đóng góp chịu thiệt thòi tại vùng này trước giờ lại không được hưởng thì vô lý quá!

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    4 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    thanhgianam (01/04/2014) tenkhongtn (21/08/2014) Nguyenlinhdung (05/07/2014) unin12 (17/08/2014)
  • #326786   05/06/2014

    Theo tôi thì trường hợp trên sẽ không được hưởng nếu quyết định không có thời hạn. Vì đơn vị tôi dạy cũng vậy, chỉ những cán bộ giáo viên có quyết định có thời hạn (Là Lãnh đạo đơn vị) mới được hưởng, còn giáo viên thì không bao giờ có.

    Nếu như vậy thì xin hỏi luật sư ai đúng đây.

     
    Báo quản trị |  
  • #326994   06/06/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Ở đây bạn xem có quy định áp dụng chung hay không? có một số trường hợp cá biệt như cán bộ quản lý thì theo quy định khác.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    Nguyenlinhdung (05/07/2014)
  • #337991   09/08/2014

    dinhnhuongtb
    dinhnhuongtb

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Tôi lần đầu vào trang. Xin được hỏi các bạn một chút!

    Tôi là người Thái Bình lên Lai Châu xin việc và được Sở GD&ĐT Lai Châu tuyển dụng (01/09/2009), được Phòng GD&ĐT Than Uyên sắp xếp công tác tại xã 135 (vùng khó của huyện - huyện nghèo), đến nay tôi sắp hết thu hút (01/09/2014). Tôi muốn hỏi sau khi hết thu hút theo quy định thì theo Nghị định 19/2013NĐ-CP tôi có được tiếp tục hưởng chế độ thu hút không?

     

     
    Báo quản trị |  
  • #338326   11/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu hết thời gian quy định thì bạn làm đơn xét tiếp tục được hưởng trợ cấp thu hút này nhe.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #338750   13/08/2014

    dinhnhuongtb
    dinhnhuongtb

    Sơ sinh

    Thị xã Lai Châu, Điện Biên, Việt Nam
    Tham gia:09/08/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 45
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Theo thông tin trong tỉnh tôi, thì chỉ các đồng chí có hộ khẩu tại thị xã, thị trấn trong tỉnh Lai Châu thì mới được hưởng còn như trường hợp của tôi thì lại không. Vậy xin hỏi luật sư thực hiện chính sách như thế là có đúng với Nghị định không?

     
    Báo quản trị |  
  • #338969   14/08/2014

    Trước đây tôi công tác tại một trường thuộc xã Đăk Nang -huyện Krông Nô - tỉnh Đăk Nông (là xã đặc biệt khó khăn), sau khi đã được hưởng hết  chế độ phụ cấp thu hút 5 năm, đến năm 2012 tôi được cấp trên điều động đến công tác tại xã Quảng Phú - huyện Krông Nô - tỉnh Đăk Nông (là xã không thuộc vùng đặc biệt khó khăn). Sau 2 năm công tác, nơi tôi mới chuyển đến là xã Quảng Phú lại được công nhận là xã đặc biệt khó khăn. Vậy xin hỏi theo quy đinh tôi có tiếp tục được hưởng chế độ phụ cấp thu hút nữa hay không ? 

     
    Báo quản trị |  
  • #339261   16/08/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Nếu xã bạn đang sinh sống và làm việc thuộc xã đặc biệt khó khăn có quyết định công nhận của UBND tỉnh thì bạn được hưởng phụ cấp viên chức công tác vùng khó khăn theo quy định NĐ 116/2010 /NĐCP.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #352407   26/10/2014

    phân biệt giữa dân tộc tại chổ và chuyển đến

    Cho tôi hỏi.tại sao cùng một xã mà trường chúng tôi ko được hưởng chế độ khá khăn,chỉ vì là không phải là trường đóng ở thôn dân tộc tại chổ ,như vậy theo tôi qua bất công,trong khi học sinh dân tộc Dao là 98.5% . Còn trường kia đóng ở thôn dân tộc Ê đê nhưng học sinh dân tộc ở đó lại rấti ít.(chúng tôi đang công tác ở đăk nông) .mong sao chế độ cho gv không phân biệt trường ở trên địa bàn dân tộc tại chổ với di cư
     
    Báo quản trị |  
  • #352481   27/10/2014

    NguyenNhatTuan
    NguyenNhatTuan
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/11/2009
    Tổng số bài viết (9868)
    Số điểm: 55893
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 3678 lần
    Lawyer

    Chào bạn. Vấn đề này luật sư đề nghị bạn hỏi thông tin tại chính quyền địa phương và cơ quan quản lý giáo dục về áp dụng chính sách nhé. Thân ái

    Luật sư, Thạc sỹ Luật học NGUYỄN NHẬT TUẤN

    Trưởng văn phòng Luật sư PHÚ VINH - Đoàn Luật sư Tp. Hồ Chí Minh

    Địa chỉ: 332 Phan Văn Trị, P.11, Q.Bình Thạnh, TP.HCM

    ĐT liên hệ: 028.35160119; Di động: 0913.623.699

    Website: www.luatsuphuvinh.com;

    Email: nguyennhattuan71@yahoo.com

    nguyennhattuan040671@gmail.com

    Các lĩnh vực, công việc đảm nhận:

    - Tư vấn pháp luật, trợ giúp pháp lý trong mọi lĩnh vực pháp luật;

    - Luật sư bào chữa, bảo vệ trong các vụ án hình sự, dân sự, hành chính, lao động, thương mại, hôn nhân gia đình, thừa kế, tranh chấp đất đai, tài sản...;

    - Luật sư đại diện theo ủy quyền trong tố tụng, đại diện theo ủy quyền ngoài tố tụng liên quan đến pháp luật;

    - Thực hiện các dịch vụ pháp lý như: dự thảo đơn từ, văn bản, hợp đồng, di chúc, thỏa thuận...

    - Thực hiện các dịch vụ pháp luật khác...

    Chất lượng uy tín, chi phí hợp lý

     
    Báo quản trị |  
  • #367676   14/01/2015

    hoaidakmil
    hoaidakmil

    Female
    Sơ sinh

    Đăk Nông, Việt Nam
    Tham gia:14/01/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ phụ cấp thu hút

    Cho tôi hỏi chút ạ.Trước đây tôi công tác tại huyện Krông Nô,tỉnh ĐăkNông.Sau tôi lập gia đình chuyển công tác sang huyện Đăkmil,tỉnh ĐăkNông.và công tác tại khu vực biên giới, kế toán trường tôi có nói quyết định của tôi là " tiếp nhận và điều động..." nên tôi k được phụ cấp thu hút.phải quyết định nào ghi là "thuyên chuyển và điều động..." với được.rất mong được sự giúp đỡ để hiểu hơn về vấn đề này ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #372194   02/03/2015

    TRUTH
    TRUTH
    Top 10
    Male
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/05/2013
    Tổng số bài viết (4668)
    Số điểm: 32718
    Cảm ơn: 667
    Được cảm ơn 1137 lần


    Trong trường hợp này không có phân biệt giữa tiếp nhận và thuyên chuyển nếu bạn hưởng chế độ thu hút theo Nghị định 119/2010.

    Còn trường hợp bạn là giáo viên hưởng theo Nghị định 19/2013 thì lại khác

    Tính từ ngày 15/4/2013 (ngày Nghị định 19/2013/NĐ-CP có hiệu lực thi hành), nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là 3 năm đối với nữ và 5 năm đối với nam nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% hệ số lương của bậc theo chức danh nghề nghiệp hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có) và thôi hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5, Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ.
     
    Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền.
     
     
     
    Báo quản trị |  
  • #392726   17/07/2015

    Kính thưa LS:Tính từ ngày NĐ 19 ra đời đến nay đã hơn 2 năm, và văn bản số 27/VBHN ra ngày 23/12/2014 cũng đã hơn 7 tháng, vậy mà những tập thể giáo viên trên địa bàng tỉnh Tây Ninh chưa hiểu rỏ ai là đối tượng đươc hưởng chế độ này theo tinh thần của văn bản. Mỗi Huyện thì thực hiện theo một kiểu theo cách hiểu khác nhau...Xin hỏi LS nguyên nhân là do đâu ? hay chưa có sự hướng dẫn thống nhất chung? Xin LS giải thích để chúng em được rỏ. Em xin đại diện cho tập thể GV trên địa bàng Tây Ninh xin cảm ơn trước ạh!Trân trọng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ