Chế độ thôi việc đối với viên chức có khoảng thời gian chưa trúng tuyển viên chức?

Chủ đề   RSS   
  • #555021 16/08/2020

    thuthuong

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Chế độ thôi việc đối với viên chức có khoảng thời gian chưa trúng tuyển viên chức?

    Xin chào luật sư

    Xin phép cho tôi hỏi 1 vấn đề như sau:

    Hiện tại cơ quan tôi có 1 giáo viên làm đơn xin nghỉ việc và đã được cơ quan chấp thuận bằng văn bản ( đơn vị tôi là đơn vị sự nghiệp công lập). Từ 2003 đến T10/2007 làm việc tại cơ quan bằng hợp đồng lao động. Từ tháng 11/2007 trúng tuyển biên chế tự trang trãi của đơn vị. cơ quan đóng BHTN từ tháng 01/2009. Đến tháng 07/2020 làm đơn xin nghỉ việc và đã được chấp thuận.

    Như vậy cho tôi hỏi, trường hợp này chi trả chế độ thôi việc như thế nào? 

    Chi trả từ T 11/2007 đến 31/12/2008 hay chi trả từ 2003 đến 31/12/2008?

     
    499 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuthuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/08/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #555065   17/08/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 799 lần
    Lawyer

    Theo quy định của Bộ luật lao động năm 2012 về trợ cấp thôi việc. Cụ thể:

    Điều 48. Trợ cấp thôi việc

    1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

    2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

    3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc.

    Đồng thời, Nghị định số 29/2012/NĐ-CP Về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức.

    Điều 39. Trợ cấp thôi việc

    1. Trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 31 tháng 12 năm 2008 trở về trước được tính như sau:

    a) Cứ mỗi năm làm việc được tính bằng 1/2 (một phần hai) tháng lương hiện hưởng, gồm: Mức lương theo chức danh nghề nghiệp, phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung, phụ cấp thâm niên nghề và hệ số chênh lệch bảo lưu lương (nếu có);

    b) Mức trợ cấp thấp nhất bằng 01 (một) tháng lương hiện hưởng;

    c) Trường hợp viên chức được tuyển dụng trước ngày 01 tháng 7 năm 2003, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2008.

    d) Trường hợp viên chức được tuyển dụng từ ngày 01 tháng 7 năm 2003 trở về sau, thời gian làm việc được tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc theo hợp đồng làm việc (cộng dồn) kể từ khi viên chức có quyết định tuyển dụng đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2008.

    2. Trợ cấp thôi việc đối với thời gian công tác của viên chức từ ngày 01 tháng 01 năm 2009 đến nay được thực hiện theo quy định của pháp luật về trợ cấp thất nghiệp.

    3. Nguồn kinh phí chi trả trợ cấp thôi việc được lấy từ nguồn tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.

    4. Viên chức thôi việc được hưởng trợ cấp thôi việc quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều này và được xác nhận thời gian có đóng bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật.

    Như vậy, trong trường hợp người giáo viên tại cơ quan bạn nghỉ việc đúng quy định pháp luật thì người đó sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc và mỗi năm làm việc sẽ được thanh toán 1/2 tháng tiền lương. Tức người giáo viên đó sẽ được thanh toán trong khoảng thời gian từ năm 2003 cho đến hết 31/12/2008. Đối với quãng thời gian từ năm 01/01/2009 trở đi sẽ không được nhận trợ cấp thôi việc nữa mà thay vào đó là chế độ bảo hiểm thất nghiệp (do thời gian hưởng trợ cấp thôi việc là tổng thời gian làm việc thực tế cho đơn vị sự nghiệp trừ đi quãng thời gian đã tham gia đóng bảo hiểm thất nghiệp).

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (18/08/2020) thuthuong (19/08/2020)
  • #555156   19/08/2020

    thuthuong
    thuthuong

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


     Cảm ơn luật sư đã tư vấn.
     
    Tôi có 1 điều thắc mắc thêm như sau: theo Nghị định số 29/2012/NĐ-CP Về tuyển dụng, sử dụng và quản lý viên chức tại  Điều 39. Trợ cấp thôi việc thì: 
     
    3. Nguồn kinh phí chi trả trợ cấp thôi việc được lấy từ nguồn tài chính của đơn vị sự nghiệp công lập.
     
    Như vậy, cơ quan tôi có bắt buộc phải chi trả hết toàn bộ số tiền trợ cấp thôi việc này không?
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuthuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (20/08/2020)
  • #555189   20/08/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 799 lần
    Lawyer

    Sẽ được chi trả hết bạn nhé!

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    thuthuong (20/08/2020) ThanhLongLS (20/08/2020)
  • #555467   24/08/2020

    thuthuong
    thuthuong

    Sơ sinh

    Quảng Bình, Việt Nam
    Tham gia:29/07/2011
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 3 lần


    Cảm ơn luật sư đã tư vấn đầy đủ cho tôi. tuy nhiên có 1 việc tôi muốn hỏi thêm cho rõ:

    GV làm đơn xin nghỉ vào ngày 16/07/2020. Xin nghỉ việc từ ngày 01/08/2020

    do điều kiện gia đình, điều kiện sức khỏe

    Đơn vị làm QĐ cho nghỉ vào ngày 19/07/2020.

    Như vậy có đầy đủ điều kiện được chi trả trợ cấp thôi việc không

    có cần thi thêm giấy tờ gi bổ sung cho điều kiện gia đình hay sức khỏe không?

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thuthuong vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (25/08/2020)
  • #555483   24/08/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1312)
    Số điểm: 7579
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 799 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp thì người lao động có Hợp đồng làm việc hoặc hợp đồng lao động không xác định thời hạn nên khi đơn phương chấm dứt hợp đồng, phải có nghĩa vụ báo trước theo quy định.

    Nếu người giáo viên đã có đơn xin nghỉ việc gửi đơn vị và báo trước 45 ngày sẽ nghỉ việc. Trường hợp này, đơn vị có quyền nhận đơn, duyệt đơn của người giáo viên đó nhưng phải chờ hết thời gian báo trước 45 ngày mới được chấm dứt hợp đồng với họ.

    Trường hợp đơn vị nhà trường duyệt đơn và cho người giáo viên đó nghỉ việc luôn mà người giáo viên đó đồng ý thì sẽ được coi hai bên đạt được sự thỏa thuận và nhà trường không phải bồi thường và người giáo viên đó có đầy đủ điều kiện được chi trả trợ cấp thôi việc.

    Nếu nhà trường cho nghỉ trước như vậy mà người giáo viên không đồng ý và họ vẫn có nguyện vọng làm việc hết 45 ngày đã báo trước thì nhà trường phải để họ làm việc hết 45 ngày này. Nếu nhà trường cho nghỉ luôn thì hành vi của đơn vị nhà trường sẽ bị coi là đơn phương chấm dứt hợp đồng trái pháp luật. Khi đó,nhà trường sẽ phải bồi thường cho người giáo viên.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    thuthuong (24/08/2020) ThanhLongLS (25/08/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/