chế độ thôi việc

Chủ đề   RSS   
  • #369328 28/01/2015

    quyetnapa

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ thôi việc

    Xin chào luật sư. Tôi ký hợp đồng lao động 1 năm với công ty, đến tháng 4 là hết hạn. Nay tôi viết đơn nghỉ việc thì tôi có được hưởng những chính sách về bảo hiểm k? Đó là những chính sách gì? Tôi được biết muốn nghỉ phải báo trước ít nhất 30 ngày vậy nếu ngày 28/1/2015 tôi viết đơn nghỉ thì tôi có phải làm tiếp 30 ngày tiếp theo đó k hay tôi có thể nghỉ việc luôn vì tôi có công việc mới 10/2 là đi làm. Xin luật sư giải đáp.
     
    5802 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #369333   28/01/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo Điều 37, Bộ luật lao động thì người lao động muốn đơn phương chấm dứt hợp đồng hợp pháp thì phải đáp ứng được 2 điều kiện:

    1. Căn cứ chấm dứt : theo khoản 1, Điều 37, BLLĐ

    2. Thông báo trước ít nhất 30 ngày.

    Trường hợp có căn cứ , lý do nghỉ hợp pháp theo luật định, bạn chỉ cần thông báo trước 30 ngày trước khi nghỉ việc. 

    Quyền lợi được hưởng từ việc chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp:

    - Nhận lại sổ BHXH (thời gian đóng bảo hiểm của bạn được bảo lưu)

    - Trả tiền những ngày chưa nghỉ hết phép.

    Trân trọng!

     

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Ls.NguyenHuyLong vì bài viết hữu ích
    quyetnapa (28/01/2015)
  • #369394   28/01/2015

    quyetnapa
    quyetnapa

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:05/07/2014
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 0 lần


    tôi còn một thắc mắc đó là nếu giả sử ngày 28/1/2015 tôi nộp đơn nghỉ việc cho công ty thì khi nào tôi mới chính thức nghỉ. Tôi hiểu phải làm thêm 30 ngày, tức đến 28/2 tôi mới được nghỉ có phải không luật sư. Nếu sang ngày mùng 9/2/2015 tôi tự ý nghỉ việc thì có bị cho là nghỉ việc không hợp pháp và không được hưởng các chế độ ở trên không thưa luật sư? mong luật sư tư vấn.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #369419   28/01/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14668)
    Số điểm: 101590
    Cảm ơn: 3361
    Được cảm ơn 5212 lần
    SMod

    Tất nhiên là bạn phải làm đủ 30 ngày rồi. Nếu báo trước chưa đủ mà đã nghỉ thì pháp luật còn bày ra vụ báo trước để làm gì nữa.

     
    Báo quản trị |  
  • #370547   05/02/2015

    cuongvib72
    cuongvib72

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/02/2015
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Xin chào Luật sư, tôi ký hợp đồng lao động và tham gia đóng bảo hiểm từ 10/2000 đến 7/2012 công ty cho nghỉ chờ việc vì công ty không sắp sếp được công việc cho tôi cho đến thời điểm hiện tại, có danh sách chờ nghỉ việc của công ty. Vậy Luật sư cho hỏi liệu trường hợp của tôi có được nhận bảo hiểm thất nghiệp không?

     
    Báo quản trị |  
  • #371003   10/02/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1266 lần
    Lawyer

    Chào bạn!

    Theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội thì điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp như sau:

    - Đã đóng BHTN đủ 12 tháng trở lên trong thời gian 24 tháng trước khi bị mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc theo đúng quy định của pháp luật ; và

    - Đã đăng ký thất nghiệp với Trung tâm giới thiệu việc làm thuộc Sở LĐTB&XH.(Trong thời hạn 03 tháng kể từ khi mất việc làm hoặc chấm dứt HĐLĐ hoặc HĐ làm việc, nếu đăng ký chậm sau thời gian trên sẽ không được giải quyết quyền lợi về BHTN); và nộp hồ sơ đề nghị hưởng TCTN (phải hoàn thành trong vòng 15 ngày làm việc kể từ khi đăng ký thất nghiệp).

    Như vậy trường hợp của bạn không đủ điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp.

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com