CHẾ ĐỘ THÂM NIÊN NGHỀ

Chủ đề   RSS   
  • #472539 27/10/2017

    CHẾ ĐỘ THÂM NIÊN NGHỀ

    Xin Luật sư cho biết cụ thể?

    Tôi công tác tại ngành giáo dục 12 năm và được hưởng 11% thâm niên nghề. Năm 2014 tôi công tác tại Văn phòng HĐND-UBND, tháng 8/2017 tôi chuyển về cơ quan Thanh tra huyện công tác tôi có tiếp tục được tính hưởng thâm niên nữa không? Cụ thể theo văn bản nào?

    Xin Luật sư tư vấn giúp và gửi vào địa chỉ mail: daokienth@gmail.com

    Trân trọng cảm ơn!

     
    2238 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #472783   29/10/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1311)
    Số điểm: 7574
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 798 lần
    Lawyer

    Trường hợp của bạn, tôi tư vấn như sau:

    Điều 1 Nghị định số 54/2011/NĐ-CP ngày 4/7/2011 của Chính phủ quy định đối tượng và phạm vi áp dụng chế độ phụ cấp thâm niên đối với nhà giáo là: nhà giáo đang giảng dạy, giáo dục ở các cơ sở giáo dục công lập và các học viện, trường, trung tâm làm nhiệm vụ đào tạo, bồi dưỡng thuộc cơ quan nhà nước, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị - xã hội (gọi chung là cơ sở giáo dục công lập), đã được chuyển, xếp lương theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP.

    Căn cứ Điều 14, Điều 15 Thông tư số 15/2012/TT-BNV thì, đơn vị cũ phải thực hiện thủ tục chấm dứt hợp đồng làm việc và lập văn bản chấm dứt hợp đồng làm việc có xác nhận thâm niên.

    Khi chuyển đến đơn vị mới, người đứng đầu đơn vị sự nghiệp công lập hoặc cơ quan có thẩm quyền tuyển dụng viên chức phải ký kết hợp đồng làm việc với bạn và thực hiện chế độ tiền lương phù hợp trên cơ sở căn cứ vào năng lực, trình độ đào tạo, quá trình công tác, diễn biến tiền lương và thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn tại đơn vị cũ.

    Căn cứ điểm c khoản Thông tư số 68/2011/TTLT-BGDĐT- BNV- BTC-BLĐTBXH thì thời gian tính hưởng phụ cấp thâm niên được xác định bằng tổng các thời gian sau: Thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên ở các ngành, nghề khác, gồm: thời gian làm việc được xếp lương theo một trong các ngạch hoặc chức danh của các chuyên ngành hải quan, tòa án, kiểm sát, kiểm toán, thanh tra, thi hành án dân sự, kiểm lâm, kiểm tra Đảng và thời gian làm việc được tính hưởng phụ cấp thâm niên trong quân đội, công an và cơ yếu (nếu có);

    Như vậy, trường hợp của bạncông tác ngành giáo dục 12 năm được hưởng mức thâm niên 11%.. Sau đó, làm công tác tại văn phòng HĐND Huyện và điều động làm công tác thanh tra thì bạn có thời gian được tính hưởng phụ cấp thâm niên là 14 năm (11 năm giảng dạy, giáo dục + 3 năm được xếp ở thanh tra), mức phụ cấp thâm niên tương ứng thời gian 14 năm là 14%.

    Trên đây là nội dung trả lời của tôi cho vấn đề bạn đang thắc mắc. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại 19006280 để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/