Chế độ thai sản với lao động làm việc 3 ca

Chủ đề   RSS   
  • #177540 11/04/2012

    trancong84

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ thai sản với lao động làm việc 3 ca

    Vợ em làm Cấp dưỡng (nấu ăn) của Công ty. Thường xuyên phải làm ca 3, đi làm theo chế độ 3 ca. Vậy có được hưởng thời gian nghỉ thai sản là 05 tháng theo quy định  không ạ?
    Mong được sự tư vấn của Luật sư.
     Tại khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định thời gian hưởng chế độ khi sinh con: “Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định sau đây:

    - Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

    Xin chân thành cảm ơn!
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 13/04/2012 04:36:09 CH

    Thật lòng thì có bạn bè.

    Chăm chỉ thì có công việc.

    Và chân thành thì mới có cuộc đời.

     
    9252 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #177596   11/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn
     Bạn đã tự trả lơì đươc câu hỏi của mình rôì

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    trancong84 (12/04/2012)
  • #177704   11/04/2012

    luatsuthuc
    luatsuthuc
    Top 75
    Male
    Lớp 4

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/04/2011
    Tổng số bài viết (806)
    Số điểm: 5250
    Cảm ơn: 59
    Được cảm ơn 350 lần


    Chào bạn.
    Căn cứ Quy định tại Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội và Nghị định 152/2006 thì vợ bạn thuộc đối tượng được nghỉ hưởng chế đội thai sản 5 tháng.

    CÔNG TY LUẬT TNHH MINH THƯ - Hotline: 0972.805588 - 0975.205588

    Website: http://luatsu.pro.vn Email: luatsuthuc@luatsu.pro.vn

    Hà Nội: Phòng 1602A, Tòa nhà Gemek Tower II, đường Lê Trọng Tấn, xã An Khánh, huyện Hoài Đức, Tp Hà Nội

    Luật sư Nguyễn Đắc Thực có nhiều kinh nghiệm tham gia tố tụng, bao gồm: Bào chữa cho bị can/bị cáo; Bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp cho đương sự trong các vụ án dân sự, kinh doanh thương mại, tranh chấp đất đai, thừa kế, khởi kiện hành chính, ly hôn, tranh chấp lao động......; Tư vấn giải quyết tranh chấp (tranh chấp dân sự, lao động.......); Đại diện ngoài tố tụng cho cá nhân, cơ quan, tổ chức.......; Tư vấn, soạn thảo di chúc (làm chứng, chứng thực), soạn thảo hợp đồng, nội quy.........; Thực hiện dịch vụ pháp lý khác...

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuthuc vì bài viết hữu ích
    trancong84 (12/04/2012)
  • #177788   11/04/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


    Chào bạn!
    Bạn đã viện dẫn đúng điều luật rồi đó. Theo điểm b khoản 1 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội thì vợ bạn được nghỉ thai sản 5 tháng

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    trancong84 (12/04/2012)
  • #177838   11/04/2012

    trancong84
    trancong84

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn Luật sư.
    Em đang băn khoăn không biết là tại khoản B, điều 1 trên đó là áp dụng cho 3 nhóm đối tượng (nhóm 1 là làm việc nặng nhọc...; nhóm 2 là làm việc theo 3 ca; nhóm 3 là làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp 0,7 trở lên)  hay là 1 nhóm đối tượng (tức là phải đủ cả 3 điều kiện trên).

    Thật lòng thì có bạn bè.

    Chăm chỉ thì có công việc.

    Và chân thành thì mới có cuộc đời.

     
    Báo quản trị |  
  • #178445   14/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Câu hỏi này tôi đã trả lời rồi


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    trancong84 (14/04/2012)
  • #177958   12/04/2012

    trancong84
    trancong84

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn các Luật sư!

    Thật lòng thì có bạn bè.

    Chăm chỉ thì có công việc.

    Và chân thành thì mới có cuộc đời.

     
    Báo quản trị |  
  • #178444   14/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào bạn

    Có vấn đề gì bạn cứ tiếp tục trao đổi


    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    trancong84 (14/04/2012)
  • #178442   14/04/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1832 lần
    Lawyer

    Chào em!
    Trước hết luật sư xin chúc mừng vợ chồng em vì sắp được làm cha làm mẹ!
    Theo quan điểm của tôi thì vợ em sẽ được nghỉ 5 tháng khi sinh con.
    Chúc em và gia đình có những ngày nghỉ cuối tuấn vui vẻ!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    trancong84 (14/04/2012)
  • #178453   14/04/2012

    LuatSuDuongVanMai
    LuatSuDuongVanMai
    Top 10
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2010
    Tổng số bài viết (4951)
    Số điểm: 29193
    Cảm ơn: 20
    Được cảm ơn 1832 lần
    Lawyer

    Quy định này áp dụng cho cả ba nhóm đối tượng em nhé!

    Luật sư: DƯƠNG VĂN MAI - CÔNG TY LUẬT BÁCH DƯƠNG - TƯ VẤN LUẬT GỌI 1900 6280

    Địa chỉ: Tổ dân phố Quang Minh, phường Dương Nội, quận Hà Đông, thành phố Hà Nội

    Email: Lsduongmai@gmail.com - http://www.luatbachduong.vn

    Lĩnh vực hoạt động:

    1. Tư vấn pháp luật http://luatbachduong.vn/luat-su-tu-van

    2. Luật sư giải quyết các vụ án hình sự, tranh chấp: dân sự, kinh tế, thương mại, đất đai, thừa kế di chúc,Ly hôn... http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-tham-gia-to-tung

    3. Luật sư đại diện ngoài tố tụng http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/luat-su-dai-dien-ngoai-to-tung

    4. Dịch vụ pháp lý khác - http://luatbachduong.vn/dich-vu-phap-ly/cac-dich-vu-phap-ly-khac

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn LuatSuDuongVanMai vì bài viết hữu ích
    trancong84 (14/04/2012)
  • #183191   05/05/2012

    trancong84
    trancong84

    Male
    Chồi

    Hải Dương, Việt Nam
    Tham gia:31/12/2008
    Tổng số bài viết (35)
    Số điểm: 1260
    Cảm ơn: 7
    Được cảm ơn 2 lần


    Em có cô hàng xóm A hiện đã làm việc cho 1 công ty B. Thời gian làm việc là 2 năm, từ tháng 02/2020 đến hết tháng 02/2012, trong suốt quá trình làm việc tại công ty B thì cô A đã tham gia BHXH đầy đủ (đóng BHXH đc 2 năm).

    Đến tháng 03/2012 thì cô A vi phạm kỷ luật của công ty ở mức nghiêm trọng, và kết quả là bị buộc thôi việc từ 01/03 (vận động viết đơn xin nghỉ việc, quyết định chấm dứt HĐLĐ là ngày 07/3).  Tuy nhiên, đến ngày 28/03/12 thì cô A sinh con.

    Các LS cho em hỏi: Trường hợp của cô A trên thì có được hưởng trợ cấp thai sản (4 tháng lương + trợ cấp 1 lần 2 tháng lương tối thiểu) không ạ?
     Xin cảm ơn các LS.

    Thật lòng thì có bạn bè.

    Chăm chỉ thì có công việc.

    Và chân thành thì mới có cuộc đời.

     
    Báo quản trị |  
  • #188184   23/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Chào em
    Theo quy định tại khoản 3 Điều 111 BLLĐ, trong thời gian mang thai hoặc nuôi con dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ vi phạm kỷ luật lao động nêu tại Nội quy lao động của doanh nghiệp hoặc Bộ luật Lao động được kéo dài thời hiệu xem xét kỷ luật lao động hoặc được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động
     Như vậy, việc doanh nghiệp vận động lao động nữ đang mang thai viết đơn xin nghỉ việc và ra quyết định chấm dứt HĐLĐ là trái với quy định của pháp luật, nữ lao đông đó cần làm đơn kiến nghị đến thanh tra lao động thược sở LĐTN&XH để bảo vệ quyền lợi của mình.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com