DanLuat 2015

Chế độ thai sản và thời gian nghỉ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #406551 14/11/2015

    UHYVN

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:06/10/2010
    Tổng số bài viết (7)
    Số điểm: 125
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản và thời gian nghỉ thai sản

    Chào luật sư:

    Em xin có một câu hỏi về chế độ thai sản và thời gian nghỉ thai sản xin nhờ luật sư tư vấn giúp ạ:

    Em tham gia BHXH từ ngày 01/01/2013 đến nay là tháng 11/2015. Em đang có thai và dự sinh ngày 01/08/2016, hiện em vẫn đang làm việc tại công ty nhưng muốn xin nghỉ việc vào đầu tháng 2/2016 do công ty chuyển địa chỉ sản xuất vào tháng 12/2015 cách xa nhà em nên việc đi lại không thuận tiện. Như vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ và em theo được biết thì luật bảo hiểm cũng quy định là thời gian nghỉ sinh con tối đa không quá 2 tháng trước khi sinh, như vậy theo luật thì có phải em chỉ được nghỉ vào tháng 6/2016 mới được hưởng thai sản không ạ? Trường hợp luật quy định nghỉ trước khi sinh con tối đa không quá hai tháng là nhằm mục đích như thế nào ạ? Em cảm ơn luật sư!

     

     
    2346 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #406629   15/11/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13492)
    Số điểm: 93041
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Bạn tham khảo quy định của luật BHXH 2014 nhé.

    Theo đó thì nếu bạn sinh con vào đầu tháng 8/2016, và nghỉ việc từ tháng 2/2016 thì bạn có vừa đủ 6 tháng đóng BHXH (từ tháng 8/2015 - 1/2016) trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con (8/2015 - 7/2016), và bạn sẽ được hưởng trợ cấp thai sản. Nếu nghỉ sớm hơn thì chưa chắc bạn có đủ thời gian đóng BHXH.

    Việc luật BHXH quy định nghỉ trước khi sinh không quá 2 tháng là áp dụng cho những người vẫn đang làm việc và vẫn đóng BHXH. Mục đích để đảm bảo rằng người mẹ được nghỉ ít nhất 4 tháng sau khi sinh con. Nếu NLĐ nghỉ trước khi sinh con nhiều hơn 2 tháng thì khoảng thời gian nhiều hơn đó sẽ là nghỉ không hưởng lương, không được trợ cấp thai sản.

    Tuy nhiên do bạn dự định sẽ nghỉ việc, cho nên quy định đó ko áp dụng cho bạn. Trường hợp của bạn được quy định ở điểm 4 trích dẫn bên trên.

     

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    ...2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này.

     
    Báo quản trị |  

0 Thành viên đang online
-