Chế độ thai sản sau khi sảy thai?

Chủ đề   RSS   
  • #560449 14/10/2020

    thampham89

    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:14/10/2020
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ thai sản sau khi sảy thai?

    Dear All,

    Xin mọi người tư vấn trường hợp của em ạ.

    Em bắt đầu làm việc công ty từ 12/08/2020 đến ngày 12/09/2020, em bị sảy thai (em không biết) và bệnh viện cấp giấy nghỉ cho em từ ngày 13/09/2020 đến ngày 02/10/2020. Em nghỉ ở nhà đến ngày 16/09/2020 em đi làm lại, nhưng đến ngày 19/09/2020 công ty cho em nghỉ việc.Và chỉ giải quyết chế độ cho em đến ngày 19/09/2020.

    Vậy trường hợp của em có được nộp hồ sơ lên bhxh để hưởng chế độ không ah? Vì theo em biết thì ngày nghỉ chế độ sảy thai không yêu cầu liên tục, không vượt quá số ngày mà bác sĩ chỉ định.

    Em rất mong sớm nhận được tư vấn của các anh chị ạ!

    Em chân thành cảm ơn,

     
    196 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thampham89 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #560638   18/10/2020

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1347)
    Số điểm: 7769
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 844 lần
    Lawyer

    Tại Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định về thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai như sau:

    Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

    1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

    a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

    b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

    c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

    d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

    2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Theo các quy định nêu trên, bạn bị sẩy thai thì bạn sẽ được nghỉ hưởng chế độ, trong đó bao gồm cả ngày nghỉ lễ, nghỉ tết và ngày nghỉ hàng tuần. Bạn sẽ được trả tiền lương cho những ngày này với mức bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ. Việc Công ty áp dụng như trên là không đúng quy định.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/10/2020) thampham89 (20/10/2020)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng;

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;