Chế độ Thai sản người Lđ đã nghỉ việc

Chủ đề   RSS   
  • #401890 08/10/2015

    Chế độ Thai sản người Lđ đã nghỉ việc

    Dear Luật Sư,

    Luật sư cho Em vấn đề về chế độ Thai sản

    Tháng 4/2015 Chị An được ký HĐ và đang tham gia BHXH, đóng hết tháng 9/2015 thì Chị An nghỉ việc với do em về quê => Chị An đã đóng được 6 tháng. Nhưng vào thời điểm này Thai được 1 tháng vậy tháng 5/2015 dự sinh em bé.

    * Rất mong Luật sư giải đáp dùm em: 1. Chị An có nhận được được tiền TS không

                                                                 2. Nếu được nhận tiền TS thì thủ tục như thế nào

    Em rất mong sự phản hồi

    Cảm ơn Luật sư 

     
    3651 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #402093   09/10/2015

    Ls.NguyenHuyLong
    Ls.NguyenHuyLong
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc tế

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:25/04/2011
    Tổng số bài viết (3178)
    Số điểm: 24074
    Cảm ơn: 227
    Được cảm ơn 1262 lần
    Lawyer

    Chào bạn CANDYNGO1986,

    Ý bạn là tháng 6/2016 chị An sinh con? 

    Nếu đúng như vậy thì khi chị An sinh con, điều kiện hưởng chế độ thai sản được áp dụng theo quy định tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2016). Theo đó, Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

    "1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    3. Người lao động quy định tại điểm b khoản 1 Điều này đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 12 tháng trở lên mà khi mang thai phải nghỉ việc để dưỡng thai theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền thì phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 03 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này."

    Theo quy định trên, giả sử chị An sinh con vào ngày 1/6/2016, để được hưởng chế độ thai sản thì trong thời gian từ tháng 1/6/2015 đến ngày 1/6/2016 chị An phải đóng bảo hiểm xã hội ít nhất đủ 6 tháng. Trong khi đó, theo thông tin bạn đưa ra, chị An chỉ đóng bảo hiểm đến hết tháng 9/2015. Tính từ 1/6/2015 đến hết tháng 9/2015, thời gian đóng bảo hiểm xã hội mới được 4 tháng. 

    Do vậy, để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con, chị An buộc phải đóng bảo hiểm xã hội thêm ít nhất 2 tháng thì mới đủ điều kiện (thời gian 2 tháng này được tính trong trường hợp giả thiết chị An sinh con vào ngày 1/6/2015).

    Trân trọng!

    Để được tư vấn chi tiết xin liên hệ:

    CÔNG TY LUẬT TNHH VILOB NAM LONG chuyên:

    - Tư vấn doanh nghiệp

    - Tư vấn sở hữu trí tuệ

    - Tư vấn đầu tư

    Website: www.nllaw.vn

    Địa chỉ : Tầng 11, Tòa B, Vinaconex Building, Số 57 Vũ Trọng Phụng, Thanh Xuân, Hà Nội

    Điện thoại: 02432 060 333

    Hotline: 0914 66 86 85 hoặc 0989.888.227

    Email: namlonglaw@gmail.com

     
    Báo quản trị |  
  • #402137   10/10/2015

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14449)
    Số điểm: 100104
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5110 lần
    SMod

    Nói cho rõ hơn ý của Ls.NguyenHuyLong: hai tháng BHXH đóng thêm này phải là BHXH bắt buộc (tham gia cùng với 1 cty nào đó), không phải là BHXH tự nguyện nhé.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    Ls.NguyenHuyLong (10/10/2015)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

CÔNG TY LUẬT MINH LONG VÀ CỘNG SỰ

Website: Luatminhlong.com

Địa chỉ : Số 115, ngõ 562, Đường Láng, Láng Hạ, Đống Đa, Hà Nội

Điện thoại: 04 62 54 56 58 - Fax: 04 62 75 54 95 Hotline: 0914 66 86 85

Email: info@luatminhlong.com hoặc luatminhlong@gmail.com