Chế độ thai sản khi xin con nuôi

Chủ đề   RSS   
  • #245642 26/02/2013

    chaupro

    Sơ sinh


    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản khi xin con nuôi

    Kính gửi luật sư, tôi có 3 thắc mắc sau, nhờ luật sư tư vấn giúp:

    1. Tôi nhận con nuôi dưới 1 tháng tuổi vào tháng 2/2013, tôi được nhận trợ cấp thai sản là theo chế độ luật cũ 4 tháng hay luật mới 6 tháng?

    2. Cơ quan tôi làm việc thông báo là phải nghỉ ở nhà chăm sóc con thì mới được hưởng thai sản, nếu đi làm thì không được hưởng thai sản [con nuôi], như vậy là đúng hay sai?

    3. Trong quá trình tôi nghỉ thai sản chăm sóc con [từ tháng 2 đến tháng 6/2013] thì tháng 5/2013 tôi hết hợp đồng với công ty, vậy công ty có quyền không ký lại hợp đồng với tôi không?

    Nhờ luật sư trả lời giúp tôi 3 thắc mắc trên, tôi xin chân thành cám ơn.

     
    13789 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245893   27/02/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    1. Bạn được nghỉ 6 tháng theo quy định luật lao động sửa đổi bổ sung 2012.

    2.Chỉ khi bạn nghỉ thai sản mới được hưởng trợ cấp thai sản do BHXH chi trả, còn nếu bạn đi làm thì không có chế độ này.

    3. Khi bạn nghĩ thai sản mà hợp đồng LĐ ký với công ty mà hết hạn, nếu cty không tái ký thì ban cũng không làm gì được vì công ty có quyền này.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #246093   28/02/2013

    chaupro
    chaupro

    Sơ sinh


    Tham gia:27/12/2012
    Tổng số bài viết (10)
    Số điểm: 350
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Trân trọng cám ơn trả lời của Quý luật sư, xin luật sư cho tôi xin 1 đoạn trích dẫn hoặc link về quy định luật lao động sửa đổi bổ sung 2012 vì hiện tại nhân sự ở công ty tôi thông báo chỉ có con đẻ mới được nghỉ 6 tháng, con nuôi là 4 tháng.

     

    Xin cám ơn Quý luật sư.

     
    Báo quản trị |  
  • #249588   20/03/2013

    danusa
    danusa
    Top 25
    Female
    Cao Đẳng

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:12/07/2008
    Tổng số bài viết (2765)
    Số điểm: 31716
    Cảm ơn: 728
    Được cảm ơn 1104 lần


    Chào bạn, theo mình thì quy định về chế độ trợ cấp cho người nuôi con nuôi theo Bộ luật lao động 2012 chỉ được áp dụng từ ngày 01/5/2013 khi mà  BLLĐ này có hiệu lực.

    Trường hợp thai sản 6 tháng chỉ áp dụng cho người sinh con đẻ:

    "Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 01 tháng 5 năm 2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật này."

    Trường hợp của bạn vẫn áp dụng theo quy định cũ tại Điều 32 Luật bảo hiểm xã hội:

     

    Điều 32. Thời gian hưởng chế độ khi nhận nuôi con nuôi

    Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi thì được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ bốn tháng tuổi.

    Đây là quan điểm cá nhân của mình nên bạn có thể tham khảo thêm, để chắc chắn bạn có thể liên lạc với cơ quan Bảo hiểm xã hội để hỏi rõ vấn đề này.

    Trân trọng!

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn danusa vì bài viết hữu ích
    ntdieu (20/03/2013)
  • #249617   20/03/2013

    HoangKhang207
    HoangKhang207

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/09/2012
    Tổng số bài viết (19)
    Số điểm: 155
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 17 lần


     

    Chào Bạn!

    Bạn xem thêm điều 36 Luật BHXH nhe. Nếu bạn đi làm trong thời gian nghỉ thai sản vẫn  được làm và trả lương nếu đáp ứng 3 điều kiện:

    a) Sau khi sinh con từ đủ sáu mươi ngày trở lên;

    b) Có xác nhận của cơ sở y tế về việc đi làm sớm không có hại cho sức khoẻ của người lao động;

    c) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

    .Cần phân biệt là tiền lương do công ty chi trả, còn tiền trợ cấp thai sản do co quan BHXH chi trả.

    "Điều 36. Lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con

    1. Lao động nữ có thể đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này khi có đủ các điều kiện sau đây:

    a) Sau khi sinh con từ đủ sáu mươi ngày trở lên;

    b) Có xác nhận của cơ sở y tế về việc đi làm sớm không có hại cho sức khoẻ của người lao động;

    c) Phải báo trước và được người sử dụng lao động đồng ý.

    2. Ngoài tiền lương, tiền công của những ngày làm việc, lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 2 Điều 31 của Luật này"

    Hoàng Ngọc Khang

    Công ty Luật TNHH Minh An Khang

     
    Báo quản trị |  
  • #249716   20/03/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14453)
    Số điểm: 100124
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5112 lần
    SMod

    Tôi có suy nghĩ giống danusa, nghĩa là chỉ khi sinh con mới áp dụng chế độ chuyển tiếp của luật lao động 2012, còn khi nuôi con nuôi thì không áp dụng chế độ chuyển tiếp, nghĩa là bạn chaupro được nghỉ 4 tháng.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ