DanLuat 2015

Chế độ thai sản khi sinh đôi mà 1 thai chết lưu, 1 thai sinh mổ sau 1 này cũng bị chết ( sinh non)

Chủ đề   RSS   
  • #314860 21/03/2014

    htthoai2013

    Female
    Sơ sinh

    Quảng Ninh, Việt Nam
    Tham gia:21/03/2014
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 70
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản khi sinh đôi mà 1 thai chết lưu, 1 thai sinh mổ sau 1 này cũng bị chết ( sinh non)

    Ở công ty e 1 có 1 bạn có thai đôi đến tháng 2/2014 phát hiện 1 thai chết lưu, mổ lấy thai còn lại ra,n sau 1 ngày thì thai đó cũng chết. mà tính đến tháng 2/2014 bạn ấy mới đóng bảo hiểm đc  5 tháng. 

    Em muốn hỏi trường hợp như bạn ấy có được hưởng chế độ gì ko ạ? 

    Cám ơn anh/ chị nhiều ạ!

     
    8475 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #314865   21/03/2014

    kimphuong20891
    kimphuong20891

    Female
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2014
    Tổng số bài viết (27)
    Số điểm: 300
    Cảm ơn: 10
    Được cảm ơn 7 lần


    Vẫn được trợ cấp bạn nhé vì luật bảo hiểm chỉ quy định trường hợp sinh con hoặc xin con nuôi dưới 6 tháng mới bắt buộc  trong vòng 12 phải đóng bảo hiểm đủ 6 tháng trở lên.

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới sáu tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi. 

     và mức hưởng trợ cấp như sau :

    Điều 30. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu

    Khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mười ngày nếu thai dưới một tháng; hai mươi ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; bốn mươi ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; năm mươi ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên.

    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

    Cách tính trợ cấp là mức lương/26 x số ngày nghỉ như quy định của điều 30.

    c. Trường hợp lao động nữ mang thai đôi trở lên mà khi sinh nếu có thai bị chết lưu thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản là 06 tháng (không tính thêm thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thai chết lưu); nếu tất cả các thai đều chết lưu thì thời gian được hưởng theo quy định tại Điều 30 Luật BHXH như đối với người có một thai chết lưu

    Cập nhật bởi kimphuong20891 ngày 21/03/2014 02:16:59 CH Cập nhật bởi kimphuong20891 ngày 21/03/2014 01:16:12 CH
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn kimphuong20891 vì bài viết hữu ích
    htthoai2013 (21/03/2014)
  • #314871   21/03/2014

    khoathads
    khoathads
    Top 75
    Male
    Lớp 5

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2010
    Tổng số bài viết (795)
    Số điểm: 7154
    Cảm ơn: 112
    Được cảm ơn 408 lần


    Chào bạn

    Căn cứ theo pháp luật bảo hiểm xã hội thì bạn của bạn được hưởng các chế độ sau:

    1. Chế độ nghỉ thai sản

    - Căn cứ Điều 30 Luật Bảo hiểm xã hội 2006

    "Khi sẩy thai, nạo, hút thai hoặc thai chết lưu thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản mười ngày nếu thai dưới một tháng; hai mươi ngày nếu thai từ một tháng đến dưới ba tháng; bốn mươi ngày nếu thai từ ba tháng đến dưới sáu tháng; năm mươi ngày nếu thai từ sáu tháng trở lên."

    Như vậy đối với thai chết lưu thì bạn được hưởng chế độ nghỉ thai sản như trên (số ngày tương ứng với số tháng thai chết lưu).

    - Căn cứ theo quy định tại khoản 2 Điều 15 Nghị định 152/2006/NĐ-CP hướng dẫn thi hành Luật bảo hiểm xã hội thì: "2. Trường hợp sau khi sinh con, nếu con chết thì thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản của lao động nữ như sau:

    a) Con dưới 60 ngày tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 90 ngày tính từ ngày sinh con;"

    Như vậy đối với con chết sau khi sinh (mổ lấy ra ngoài) 01 ngày thì bạn được nghỉ 90 ngày. 

    Số ngày nghỉ chế độ của bạn nữ ấy là cộng số ngày nghỉ của cả trường hợp nêu trên nhưng cũng không được vượt quá 06 tháng và các ngày nghỉ này bao gồm cả ngày Nghỉ, ngày Lễ theo quy định của pháp luật lao động.

    2. Chế độ trợ cấp

    Mặc dù bạn của bạn chưa đóng bảo hiểm đủ 06 tháng nhưng vẫn được hưởng chế độ khi thai chết lưu, sinh con (nhưng đã chết sau đó) bằng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội nhân (x) với số tháng nghỉ thai sản (hoặc số ngày). Bạn nữ đó có thể liên hệ với cơ quan bảo hiểm nơi đã tham gia đóng bảo hiểm để được hướng dẫn cụ thể các chế độ được hưởng.

    Ngoài ra, nếu Thỏa ước lao động tập thể trong công ty có quy định thêm chế độ tử tuất (đối với người thân) thì bạn được hưởng thêm khoản chế độ này.

    Hy vọng đã giải đáp phần nào thắc mắc của bạn.

     
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn khoathads vì bài viết hữu ích
    htthoai2013 (21/03/2014)
  • #314956   21/03/2014

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 8

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1599)
    Số điểm: 11483
    Cảm ơn: 163
    Được cảm ơn 794 lần


     

    khoathads viết:

     

    Như vậy đối với con chết sau khi sinh (mổ lấy ra ngoài) 01 ngày thì bạn được nghỉ 90 ngày. 

    Số ngày nghỉ chế độ của bạn nữ ấy là cộng số ngày nghỉ của cả trường hợp nêu trên nhưng cũng không được vượt quá 06 tháng và các ngày nghỉ này bao gồm cả ngày Nghỉ, ngày Lễ theo quy định của pháp luật lao động.

    2. Chế độ trợ cấp

    Mặc dù bạn của bạn chưa đóng bảo hiểm đủ 06 tháng nhưng vẫn được hưởng chế độ khi thai chết lưu, sinh con (nhưng đã chết sau đó) bằng mức bình quân tiền lương, tiền công tháng của các tháng đã đóng bảo hiểm xã hội nhân (x) với số tháng nghỉ thai sản (hoặc số ngày). Bạn nữ đó có thể liên hệ với cơ quan bảo hiểm nơi đã tham gia đóng bảo hiểm để được hướng dẫn cụ thể các chế độ được hưởng.

     

     

    Bạn khoathads căn cứ văn bản nào mà đưa ra lời tư vấn này nhỉ???

    Trường hợp này, chưa biết bạn nữ này mang thai tháng thứ mấy. Nếu mổ lấy thai (do phát hiện thaichết lưu) khi chưa đến thời hạn sinh thì sẽ được hưởng chế độ thai sản với số ngày nghỉ phụ thuộc vào tuổi thai như các bạn đã dẫn (cao nhất là 50 ngày).

    Trường hợp mổ lấy thai đúng vào thời điểm thai đủ tuổi (đến kỳ sinh nở) thì có nguy cơ không được hưởng chế độ thai sản. Bởi vì nếu rơi vào trường hợp sinh khi đủ tuổi thai thì bạn này không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản (vì mới đóng BHXH 5 tháng)

    Lương thai sản bạn này chỉ được nhận theo số ngày được nghỉ tùy theo tuổi thai.

    Không thể có chuyện "Số ngày nghỉ chế độ của bạn nữ ấy là cộng số ngày nghỉ của cả trường hợp nêu trên nhưng cũng không được vượt quá 06 tháng" được.

    Ở đơn vị tôi chưa từng gập trường hợp nào như thế này. Nhưng theo tôi hiểu luật quy định là như vậy (đối với trường hợp này). Các bạn có đồng ý không?

    Trân trọng.

    Cập nhật bởi RIA1 ngày 21/03/2014 10:08:40 CH
     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    ntdieu (22/03/2014) htthoai2013 (22/03/2014)

0 Thành viên đang online
-