Chế độ thai sản khi đang tập sự

Chủ đề   RSS   
  • #176521 05/04/2012

    giolao87quynhluudatme

    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:05/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản khi đang tập sự

    Xin chào Luật sư!
    Cho em hỏi: Một viên chức đang trong thời gian tập sự (12 tháng), nhưng lại nghỉ thai sản được 2 tháng (đã thực hiện chế độ tập sự được 10 tháng). Vậy, sau khi đi làm lại viên chức đó có phải tập sự lại 2 tháng đã nghỉ thai sản không? Luật sư có thể trả lời giùm em được không ạ? Em xin cảm ơn!
    Cập nhật bởi ThanhLongLS ngày 13/04/2012 04:19:17 CH
     
    4420 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #176612   06/04/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    #ffffff; font-family: 'times new roman';">Chào bạn!
    Với nội dung câu hỏi của bạn tôi hiểu rằng: Bạn đang là công chức, viên chức tập sự tại một cơ quan nhà nước thời hạn tập sự là một năm. Theo quy định công chức, viên chức có tham gia Bảo hiểm xã hội thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">Tại khoản 1 Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội quy định như sau:

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">“a) Bốn tháng, nếu làm nghề hoặc công việc trong điều kiện lao động bình thường;

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">b) Năm tháng, nếu làm nghề hoặc công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm thuộc danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội và Bộ Y tế ban hành; làm việc theo chế độ ba ca; làm việc thường xuyên ở nơi có phụ cấp khu vực hệ số từ 0,7 trở lên hoặc là nữ quân nhân, nữ công an nhân dân;

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">c) Sáu tháng đối với lao động nữ là người tàn tật theo quy định của pháp luật về người tàn tật;

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">d) Trường hợp sinh đôi trở lên, ngoài thời gian nghỉ việc quy định tại các điểm a, b và c khoản này thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con được nghỉ thêm ba mươi ngày”.

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">Theo đó, tại khoản 1 Điều 35 quy định mức hưởng trợ cấp thai sản:“mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc”.

    #ffffff; font-family: 'times new roman';">Tại điểm d khoản 2 Điều 20 Nghị định 24/2010/NĐ-CP ngày 15/3/2010 của Chính Phủ quy định về tuyển dụng, sử dụng và quản lý công chức nêu rõ: “#ffffff; font-style: italic; font-family: 'times new roman';">Thời gian nghỉ sinh con theo chế độ bảo hiểm xã hội và thời gian nghỉ ốm đau, bị tạm giam, tạm giữ, tạm đình chỉ công tác theo quy định của pháp luật không được tính vào thời gian tập sự”.#ffffff; font-family: 'times new roman';"> Điều đó có nghĩa là, bạn phải hoàn thành hết thời hạn tập sự đủ 12 tháng.

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com