DanLuat 2015

Chế độ thai sản đối với lao động nữ bị chấm dứt hợp đồng do vi phạm cam kết?

Chủ đề   RSS   
  • #168158 25/02/2012

    tranhathy

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:25/02/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản đối với lao động nữ bị chấm dứt hợp đồng do vi phạm cam kết?

    Xin nhờ luật sư trả lời thắc mắc giúp e với:
    Theo e biết thì lao động nữ chỉ cần đóng BHXH trước khi sinh từ 6 tháng trở nên là khi nghỉ thai sản sẽ được hưởng trợ cấp thai sản. Tuy nhiên khi ký hợp đồng với một công ty nhà nước e phải ký thêm một cam kết là sau 2 năm mới được sinh em bé. Nhưng e đã vi phạm cam kết sinh e bé trước 2 tháng. Công ty chấm dứt hợp đồng lao động của e và e cũng không được nhận chế độ thai sản nào cả. Tính đến thời điểm nghỉ sổ BH của e đã được công nhận 18 tháng đóng BH. Về phía công ty thì họ trả lời vì e vi phạm cam kết nên e cũng không được hưởng chế độ thai sản.
    Như vậy việc không được hưởng chế độ thai sản của e có đúng không a?
     
    4197 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #168712   27/02/2012

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn, cty bạn vi phạm pháp luật trầm trọng rồi. Thỏa thuận của cty với bạn trái luật nên không có hiệu lực. Bạn cứ kiện họ ra tòa chắc chắn sẽ đòi lại được quyền lợi của mình.

    Điều 111.

    1- Nghiêm cấm người sử dụng lao động có hành vi phân biệt đối xử với phụ nữ, xúc phạm danh dự và nhân phẩm phụ nữ.

    Người sử dụng lao động phải thực hiện nguyên tắc bình đẳng nam nữ về tuyển dụng, sử dụng, nâng bậc lương và trả công lao động.

    2- Người sử dụng lao động phải ưu tiên nhận phụ nữ vào làm việc khi người đó đủ tiêu chuẩn tuyển chọn làm công việc phù hợp với cả nam và nữ mà doanh nghiệp đang cần.

    3- Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với người lao động nữ vì lý do kết hôn, có thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.

    Trong thời gian có thai, nghỉ thai sản, nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi, người lao động nữ được tạm hoãn việc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động, kéo dài thời hiệu xem xét xử lý kỷ luật lao động, trừ trường hợp doanh nghiệp chấm dứt hoạt động.



     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    tranhathy (29/02/2012)

0 Thành viên đang online
-