DanLuat 2015

Chế độ thai sản đi làm sớm

Chủ đề   RSS   
  • #422217 21/04/2016

    minhtrung2809

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 21 lần


    Chế độ thai sản đi làm sớm

    Dear Luật sư,

    Vui lòng cho em hỏi:

    Mục c, khoản 2, điều 12, Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015  có hiệu lực thi hành 15/02/2016 có ghi "Trường hợp lao động nữ đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con theo quy định thì thời gian hưởng chế độ thai sản từ khi nghỉ việc đến khi đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội, kể từ thời điểm đi làm trước khi hết thời hạn nghỉ sinh con thì lao động nữ vẫn được hưởng chế độ thai sản cho đến khi hết thời hạn quy định tại khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật bảo hiểm xã hội nhưng người lao động và người sử dụng lao động phải đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế."

    Vậy:

    1. việc báo tăng BHXH, BHYT áp dụng cho những thai sản đi làm sớm từ thời điểm 01/01/2016 hay 16/02/2016 ?

    2. Luật yêu cầu chỉ đóng BHXH, BHYT, nếu đơn vị và NLĐ đóng thêm BHTN có được không?

    Xin cám ơn!

     

    "Đến với nhau là bước khởi đầu, ở bên nhau là một quá trình, làm việc với nhau là một sự thành công"

     
    2120 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #422319   21/04/2016

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13440)
    Số điểm: 92721
    Cảm ơn: 3033
    Được cảm ơn 4656 lần
    SMod

    1. việc báo tăng BHXH, BHYT áp dụng cho những thai sản đi làm sớm từ thời điểm 01/01/2016 hay 16/02/2016 ? => từ thời điểm NLĐ đi làm, bạn đừng để ý đến ngày hiệu lực của thông tư này vì quy định này có từ rất lâu rồi.

    2. Luật yêu cầu chỉ đóng BHXH, BHYT, nếu đơn vị và NLĐ đóng thêm BHTN có được không? => được

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    minhtrung2809 (22/04/2016)
  • #422354   22/04/2016

    minhtrung2809
    minhtrung2809

    Female
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:11/05/2011
    Tổng số bài viết (68)
    Số điểm: 710
    Cảm ơn: 39
    Được cảm ơn 21 lần


    Dạ cho em hỏi:

    Quy định này có từ rất lâu là từ khi nào ạ? Vì bên em phát sinh thai sản đi làm sớm rất rải rác các năm. Vui lòng cho em biết để em báo tăng BHXH cho các trường hợp đi làm sớm kể từ khi có quy định này.

    Em cám ơn!

    "Đến với nhau là bước khởi đầu, ở bên nhau là một quá trình, làm việc với nhau là một sự thành công"

     
    Báo quản trị |  
  • #422408   22/04/2016

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1400
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 140 lần


    Chào bạn,

     

    Mình hiểu ý bạn muốn hỏi.

    Vì bạn thấy thông tư 59 - Khoản 1 Điều 40 ghi là có hiệu lực  từ 15/2/2016 nhưng khoản 2 lại ghi các chế độ tại thông tư có hiệu lực từ ngày 1/01/2016 ???/?

    Theo thực tế mình được biết thì :

    1/ Báo tăng BHXH,BHYT tính từ kỳ báo cáo phát sinh 16/02/2016 ( thời điểm NLĐ đi làm sau ngày 15/02/2016)

    Vì: NĐ 115 chỉ hướng dẫn chế độ thai sản liên quan đến mang thai hộ ( điều kiện và cơ sở pháp lý ), không đề cập đến chế độ như TT 59 bạn đang hỏi. Nên rõ ràng đâu có tham chiếu được ngày hiệu lực 1/1/2016.

    Trân trọng!

     

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    minhtrung2809 (27/04/2016)

0 Thành viên đang online
-