Chế độ thai sản cho hai vợ chồng dạy chung trường

Chủ đề   RSS   
  • #529978 30/09/2019

    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (868)
    Số điểm: 5569
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    Chế độ thai sản cho hai vợ chồng dạy chung trường

    Cho mình hỏi về chính sách cho người chồng và vợ khi vợ sanh con nhỏ. Hai vợ chồng dạy chung trường thì ngoài người vợ có hưởng chính sách như trường nêu thì người vợ và người chồng có hưởng gì không cho mình biết. Vì nhà trường chỉ giải quyết cho vợ lãnh 2 tháng 1 lương, còn người chồng thì không có. Vậy có đúng không?
     
    Mình có tìm hiểu thì nếu người vợ có tham gia đóng BHXH và đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì khi sinh con, người sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng (thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng). Người vợ sẽ được hưởng tiền chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 1 Điều 39 Luật bảo hiểm xã hội 2014. Đồng thời người vợ sẽ được hưởng trợ cấp 01 lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con (trường hợp sinh một con) theo quy định tại Điều 38 Luật BHXH. 

    Còn về phía người chồng thì người chồng sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội 2014 từ 05 đến 14 ngày (tùy theo trường hợp sinh con của vợ). Trong những ngày nghỉ này người chồng sẽ được hưởng tiền chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 1 Điều 39 Luật BHXH.

    Nếu như người vợ đã hưởng trợ cấp 01 lần theo quy định tại Điều 38 rồi thì người chồng KHÔNG được hưởng trợ cấp này nữa, vì theo quy định thì người chồng chỉ được hưởng khi chỉ có người chồng tham gia BHXH hoặc người vợ có tham gia nhưng không đủ điều kiện hưởng chế độ. 

    Mọi người cho mình hỏi mình giải thích như trên đúng không?
     
    611 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn MewBumm vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (01/10/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #530033   30/09/2019

    Trong trường hợp này bạn nên làm việc lại với trường để xác nhận những thông tin về chế độ mà mình sẽ hưởng. Có thể thông tin bạn nhận từ nhà trường còn thiếu thôi chứ cơ quan giải quyết nhiều trường hợp và không phải chuyện đặc biệt nên mình nghĩ không làm sai đâu

     
    Báo quản trị |  
  • #530074   01/10/2019

    Gửi thêm có mọi người tham khảo , là giáo viên nữ nhưng nghỉ thai sản vào đúng thời gian nghỉ hè thì được cơ sở giáo dục bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định tại Điều 111 và Điều 112 Bộ Luật lao động hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm (nếu do yêu cầu công tác, cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên) theo quy định tại Điều 114 Bộ Luật Lao động 2012. Mức chi hỗ trợ cho giáo viên trong trường hợp cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên được quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC ngày 20/10/2011 của Bộ Tài chính. Mọi người có thể tham khảo tại Công văn 1125:  https://thuvienphapluat.vn/cong-van/Lao-dong-Tien-luong/Cong-van-1125-NGCBQLGD-CSNGCB-2017-giai-quyet-che-do-thai-san-giao-vien-trung-nghi-he-360203.aspx

     

     
    Báo quản trị |  
  • #530121   01/10/2019

    Đối với vấn đề dạy chung trường và 2 vợ chồng tham gia BHXH sẽ theo pháp luật quy định. Hiện nay pháp luật đã quy định rõ ràng về vấn đề này. Bạn nên tham khảo luật, trường hợp không rõ hay nhà trường giải thích bạn chưa hiểu thì nên lên cơ quan BHXH để giải quyết đảm bảo quyền lợi cho mình. 

     
    Báo quản trị |  
  • #530136   01/10/2019

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14128)
    Số điểm: 97836
    Cảm ơn: 3219
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    Tôi không hiểu các bạn trả lời bên trên có đọc kỹ câu hỏi và hiểu xem người ta muốn hỏi cái gì không nhỉ? 

    @Bạn hiểu đúng rồi đó.

     
    Báo quản trị |  
  • #532211   31/10/2019

    MewBumm
    MewBumm
    Top 50
    Male
    Lớp 4

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:26/09/2017
    Tổng số bài viết (868)
    Số điểm: 5569
    Cảm ơn: 9
    Được cảm ơn 113 lần


    thanhthuc30 viết:

    Đối với vấn đề dạy chung trường và 2 vợ chồng tham gia BHXH sẽ theo pháp luật quy định. Hiện nay pháp luật đã quy định rõ ràng về vấn đề này. Bạn nên tham khảo luật, trường hợp không rõ hay nhà trường giải thích bạn chưa hiểu thì nên lên cơ quan BHXH để giải quyết đảm bảo quyền lợi cho mình. 

    Vấn đề ở đây là mình không chắc cơ sở pháp lý mà mình tham khảo có chính xác hay không. Nếu mình biết rõ ràng như thế nào rồi thì áp dụng thôi chứ hỏi ở đây làm gì nữa. Mình chỉ muốn chắc chắn hơn thôi. Trong trường hợp này thì mình đang hiểu theo hướng mà mình đã nêu ở trên. Tức người chồng chỉ có nghỉ thải sản số ngày nêu trên chứ không còn chế độ nào khác.

     
    Báo quản trị |  
  • #541473   19/03/2020

    các bạn cứ mạnh dạn trình bày quan điểm của mình chúng ta cùng thảo luận để học hoi nhau và giúp đỡ những người đang quan tâm.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn congchunglacviet vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/03/2020)
  • #541487   19/03/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14128)
    Số điểm: 97836
    Cảm ơn: 3219
    Được cảm ơn 4974 lần
    SMod

    congchunglacviet viết:

    các bạn cứ mạnh dạn trình bày quan điểm của mình chúng ta cùng thảo luận để học hoi nhau và giúp đỡ những người đang quan tâm.

     

    Bạn nêu quan điểm của bạn luôn nhỉ ?

     
    Báo quản trị |