Chế độ Thai Sản

Chủ đề   RSS   
  • #278932 01/08/2013

    hienthainguyen

    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:01/08/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ Thai Sản

    Chào luật sư. 

    Xin luật sư tư vấn giúp tôi trường hợp sau:

    Tôi ký hợp đồng lao động với công ty từ tháng 01/2013 và đóng bảo hiểm xã hội vào tháng 4 ( từ tháng 1 đến tháng 3 truy thu  bảo hiểm) do công ty làm thủ tục đóng bảo hiểm quá lâu. Tôi có thai và dự kiến sinh con vào 10/9/2013. Theo quy định của luật BHXH thì tôi có được hưởng trợ cấp thai sản không?

    Mong luật sư giải đáp.

    Xin chân thành cám ơn.

     
    2809 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #279008   02/08/2013

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn nghỉ thai sản lúc nào, nếu còn làm công ty thì được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn HoNguyenTruong70 vì bài viết hữu ích
    hienthainguyen (03/08/2013) xuanthanhts (19/03/2014)
  • #314620   19/03/2014

    xuanthanhts
    xuanthanhts

    Sơ sinh

    Thanh Hoá, Việt Nam
    Tham gia:19/03/2014
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    [quote=HoNguyenTruong70]

    Xin chào luật sư, luật sư có thể giải đáp giúp tôi về thanh toan tiền tai san hay không.

    Vợ tôi nghỉ thai sản đứa đầu là ngày  7- 11-2012. Do không kế hoạch được nên 4 - 12 -2013 vợ chồng tôi sinh tiếp cháu thứ hai vậy luật sư cho tôi hỏi vợ tôi có thể thanh toán tiền thai sản của cháu thứ hai không. có quy định nào quy định về vấn đề này không. vợ chồng tôi làm ổ Công ty CP Cổ Định Thanh Hoá - TKV

     
    Báo quản trị |  
  • #314990   22/03/2014

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Bạn nghỉ sinh con thứ hai thì vẫn hưởng chế độ thai sản theo quy định nếu tham gia đóng BHXH đầy đủ đến trước khi sanh cháu thứ hai. 

    Do bạn làm công ty cổ phần nên không bị xét thi đua như công chức đâu mà bạn lo lắng. 

    Tuy nhiên khi nghỉ thai sản bạn phải báo trước thời điểm nghỉ sanh để công ty bố trí người thay thế nhe bạn.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #279120   02/08/2013

    pqthoa
    pqthoa

    Male
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:03/04/2009
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 1 lần


    Theo quy định tại khoản 2 Điều 28 Luật BHXH năm 2006 thì lao động nữ sinh con được hưởng chế độ thai sản nếu đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp của bạn nếu bạn đóng BHXH đến hết tháng 6 (từ tháng 1 đến hết tháng 6) là bạn đã đóng đủ 6 tháng, do vậy đến khi bạn sinh bạn sẽ được hưởng chế độ thai sản.

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn pqthoa vì bài viết hữu ích
    hienthainguyen (03/08/2013)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ