Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #264389 27/05/2013

    kieuhanhst

    Sơ sinh

    Sóc Trăng, Việt Nam
    Tham gia:22/05/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Chào luật sư!

    Xin luật sư tư vấn giúp trường hợp của tôi tham gia đóng BHXH như sau:

    1/ Tôi tham gia BHXH từ tháng 01/2012 đến 08/2012 đến tháng 09 /2012 tôi chuyển công tác

    Đến thới điểm tháng 05/2013 cty truy lãnhđóng BHXH từ tháng 09/2013 - 05/2013, đến cuối tháng 05/2013 tôi sanh,thì trườnghợp của tôi có được hưởng chế độ hộ sản không?Xin luật sư tư vấn giúp.

    Xin cảm ơn.

    Trân trọng!

     
    3758 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #264947   29/05/2013

    luuhaivu
    luuhaivu
    Top 500
    Male
    Chồi

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:09/05/2011
    Tổng số bài viết (239)
    Số điểm: 1412
    Cảm ơn: 16
    Được cảm ơn 106 lần


    Chào bạn!

    Với những nội dung bạn cung cấp luật Triệu Sơn tư vấn giúp bạn như sau:

    Về điều kiện được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại luật bảo hiểm xã hội 2006 như sau:

    "Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi".

    Như vậy nếu bạn đóng BHXH đủ sáu tháng trở lên trong 12 tháng trước khi sinh (không yêu cầu phải đóng liên tục) thì bạn đủ điều kiện về đóng BHXH để hưởng chế độ thai sản theo quy định.

    Trân trọng!

    Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

    A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

    P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

    E]: info@trisonlaw.com

    W]: www.trisonlaw.com

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Công ty Luật TNHH Triệu Sơn

A]: Tầng 05 số nhà 36 đường Nguyễn Khang, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội.

P]: 0437835989 , DĐ: 0977184216, 0915291077.

E]: info@trisonlaw.com

W]: www.trisonlaw.com