DanLuat 2015

chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #254818 12/04/2013

    nguyentanthiet

    Male
    Sơ sinh

    Đà Nẵng, Việt Nam
    Tham gia:12/04/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ thai sản

     

    Em xin chào Luật sư!

    Luật sư cho em hỏi: từ tháng 10/2012 - hết tháng 05/2013 vợ em có ký hợp đồng với 1 công ty và đóng bảo hiểm đầy đủ theo quy định của nhà nước. Ngày 28/5/2013 vợ em sinh em bé. Vậy cho em hỏi vợ em được hưởng chế độ thai sản như thế nào? Và sau khi sinh xong, vợ em không đóng bảo hiểm nữa thì sẽ giải quyết ra sao?

     Em cảm ơn Luật sư.

     
    2752 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #254865   12/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn , vợ bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản 6 tháng.

    Nếu sau khi sinh vợ bạn không đi làm nữa thì không cần đóng BHXH, còn nếu vẫn đi làm thì phải đóng BHXH.

     

     
    Báo quản trị |  
  • #255563   16/04/2013

    npbchaudoc
    npbchaudoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 333
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    " Chào bạn ntdieu, tôi nghĩ bạn nên nghiên cứu lại chế độ BHXH để trả lời chính xác các câu hỏi mang tính đồng tiền bát gạo của người lao động trong các topic tương tự thế này".

    Quay lại với chủ đề chính:

    Chế độ trợ cấp thai sản cho người lao động đã nghỉ việc trước khi sanh (điều kiện đã đóng đủ 6 tháng BHXH ... 12 tháng) là bằng 2 tháng lương tối thiểu cho mỗi con sanh ra.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn npbchaudoc vì bài viết hữu ích
    nguyentanthiet (16/04/2013)
  • #255640   16/04/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13488)
    Số điểm: 93021
    Cảm ơn: 3047
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn npbchaudoc, có thể là bạn đã từng chỉ nhận được 2 tháng lương tối thiểu chung, nhưng đó có thể là trường hợp cá biệt, có thể do cán bộ BHXH đã làm sai, hoặc cũng có thể do bạn không biết cách nói chuyện để đòi hỏi quyền lợi chính đáng.

    Tư vấn của tôi ở trên được dựa trên văn bản pháp luật đàng hoàng chứ không phải tôi tự nghĩ ra. Mời bạn tham khảo nhé (trích nghị định 152/2006

    MỤC 2: CHẾ ĐỘ THAI SẢN

    Điều 13. Đối tượng áp dụng chế độ thai sản là người lao động quy định tại các khoản 1, 2, 3 và điểm b khoản 4 Điều 2 Nghị định này.

    Điều 14. Điều kiện hưởng chế độ thai sản theo khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội được quy định như sau:

    1. Lao động nữ sinh con và người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    2. Trường hợp người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 1 Điều này nghỉ việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 31, 32, 34 và khoản 1 Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội.

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    huongcs23 (17/04/2013) ttpthuy (04/05/2013)
  • #255665   16/04/2013

    npbchaudoc
    npbchaudoc

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:01/04/2013
    Tổng số bài viết (51)
    Số điểm: 333
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 20 lần


    Chẳng lẽ ... tôi đã bị ... lừa ăn bớt tiền trợ cấp hay sao ? Cảm ơn bạn ntdieu rất nhiều...

     
    Báo quản trị |  
  • #255774   17/04/2013

    ttpthuy
    ttpthuy
    Top 150
    Female
    Lớp 2

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:14/02/2011
    Tổng số bài viết (454)
    Số điểm: 3284
    Cảm ơn: 96
    Được cảm ơn 200 lần


    Mình nghĩ các tư vấn về chế độ thai sản ở diễn đàn này đều đúng đấy bạn à. Bản thân mình cũng đã được hưởng chế độ thai sản và trong trường hợp gần giống bạn này. 

    Mình đóng BHXH liên tục từ Tháng 8/2010 đến tháng 3/2011. Sau đó làm ở cty khác và đóng BHXH từ tháng 6/2011 đến tháng 10/2012. Tức là đóng BHXH ở cty mới duoc 5 tháng. Trong vòng 12 tháng trước khi sinh đóng được 10 tháng. Mình vẫn được BHXH TP.HCM thanh toán thai sản bình thường.

    Thân

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ttpthuy vì bài viết hữu ích
    ntdieu (17/04/2013)

0 Thành viên đang online
-