DanLuat 2015

Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #245367 24/02/2013

    maidinh181

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:23/02/2013
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 55
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Xin chào Luật sư !

    Nhờ luật sư tư vấn giúp e vấn đề như sau ạ:

    Em bắt đầu được công ty đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 9 năm 2012 (đây là lần đầu tiên e được đóng bảo hiểm ạ), nay e đang mang bầu 3 tháng và dự kiến sinh là 31/8/2013. Ttheo luật lao động thì người lao động phải đóng liên tiếp 6 tháng trong vòng 12 tháng đúng không ạ? Như vậy e có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không ạ?

    Nhờ luật sư tư vấn giúp ạ

     

     
    1966 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #245376   24/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (13491)
    Số điểm: 93036
    Cảm ơn: 3048
    Được cảm ơn 4670 lần
    SMod

    Chào bạn ,

    Thời gian 12 tháng trước khi sinh là từ tháng 9/2012 - 8/2013

    Bạn cần có 6 tháng đóng BHXH trong thời gian 12 tháng đó (không bắt buộc phải liên tục) để được hưởng chế độ thai sản.

    Vậy bạn đếm thử xem bạn có bao nhiêu tháng ?

     
    Báo quản trị |  
  • #245410   24/02/2013

    thanhlaw.phamlhn
    thanhlaw.phamlhn
    Top 150
    Female


    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:16/12/2011
    Tổng số bài viết (358)
    Số điểm: 2095
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 131 lần


     

    Xin chào. 

    Điều kiện hưởng chế độ thai sản được quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội và hướng dẫn tại khoản 1 Điều 14 nghị định152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm bắt buộc quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau: Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Như vậy, nếu chị đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên kể từ ngày bắt đầu đóng BHXH đến khi chị sinh con vào 31/8/2013 (là trong 12 tháng trước khi sinh con) thì chị được hưởng chế độ thai sản theo quy định.

     

    Cập nhật bởi thanhlaw.phamlhn ngày 24/02/2013 11:06:57 CH

    http://danluat.thuvienphapluat.vn/thanh-vien/thanhlaw.phamlhn

    Mobile: 0123 943 7763

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn thanhlaw.phamlhn vì bài viết hữu ích
    garan (25/02/2013)

0 Thành viên đang online
-