Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #244337 18/02/2013

    lenguyet.dh

    Female
    Sơ sinh

    Thái Nguyên, Việt Nam
    Tham gia:05/02/2013
    Tổng số bài viết (4)
    Số điểm: 245
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Xin chào Luật sư!
    Xin Luật sư tư vấn giúp tôi vấn đề như sau:
    Hiện nay, tôi đang tập sự tại cơ quan hành chính Nhà nước. Thời gian tập sự trong vòng 1 năm, bắt đầu từ ngày 01/6/2012. Tôi cũng tham gia đóng BHXH từ đây. Tôi muốn hỏi: Trong thời gian tập sự, tôi mang bầu thì có ảnh hưởng gì đến việc được xem xét vào biên chế không? Nếu tôi sinh em bé vào tháng 7/2013 thì sẽ được hưởng chế độ thai sản như thế nào?
    Rất mong nhận được tư vấn của Luật sư.
    Xin chân thành cảm ơn!

     
    12880 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #244688   20/02/2013

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào chị,

    Hiện nay để trở thành công chức thì phải thi tuyển vào công chức. Do đó, tôi nghĩ việc mang bầu cũng không ảnh hưởng đến việc dự thi, miễn là torng thời gian tập sự chị vẫn hoàn thành công việc được giao.

    Điều 14 nghị định 152/2006/NĐ-CP ngày 22-12-2006 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật BHXH về bảo hiểm bắt buộc quy định về điều kiện được hưởng chế độ thai sản như sau:

    "1. Lao động nữ sinh con phải đóng BHXH từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con".

    Chị đóng bảo hiềm vào tháng 06/2012 và sinh con vào tháng 07/2013 thì đáp ứng đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản theo luật.

    Chúc chị sức khỏe và may mắn.

    Thân mến

     
    Báo quản trị |  
  • #244915   21/02/2013

    baothanh21
    baothanh21

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:21/02/2013
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    E chào tất cả các anh chị trên diễn đàn. Cho e hỏi về vấn đề nghỉ thai sản với ạ. Điều kiện được hưởng nghỉ thai sản là có thời gian đóng bảo hiểm xã hội trên 6 tháng trong vòng 12 tháng nghĩa là. truocs thời gian sinh 12 tháng là mình đóng trên 6 tháng. hay trong vòng 12 tháng đó mình đóng liên tục hay không liên tục nhưng chỉ cần đủ trên 6 tháng. Em xin cảm ơn. Xin mấy a chị giải thích cho e với

     
    Báo quản trị |  
  • #245013   22/02/2013

    ls_lexuanhiep
    ls_lexuanhiep
    Top 150


    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:20/08/2008
    Tổng số bài viết (406)
    Số điểm: 2047
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 72 lần


    Chào em,

    Em phải bắt đầu đóng bảo hiểm trước khi em sinh là 12 tháng. Tổng thời gian đóng bảo hiểm cộng dồn lại cho đủ 6 tháng.

    Thân mến

     

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ls_lexuanhiep vì bài viết hữu ích
    baothanh21 (22/02/2013)
  • #245084   22/02/2013

    Kính chào luật sư!

    Tôi đã đóng bảo hiểm hơn một năm, hiện tôi chuẩn bị sinh con vào tháng 04/2013 nhưng theo Cty tôi chỉ được nghĩ chế độ 04 tháng trong khi tôi đã được tư vấn trường hợp tôi được hưởng 06 tháng. Xin cho hỏi như thế tôi ghi đơn xin phép theo Cty thì có được cộng thêm 02 tháng nữa hay ko? trong thời gian thai sản tôi ko tìm được người chăm con nên nộp đơn thôi việc trước 30 ngày thì tôi được giải quyết ra sao?

    Ví dụ cụ thể: bắt đầu nghỉ thai sản từ ngày 01/03/2013 tới hết ngày 30/06/2013 (04 tháng), ngày 31/05/2013 nộp đơn xin thôi việc. Chế độ và thời gian nghỉ của tôi thế nào??

     
    Báo quản trị |  
  • #245379   24/02/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Chào bạn , quy định nghỉ thai sản 6 tháng chỉ có hiệu lực từ 01/05/2013, vì thế khi bạn sinh con vào tháng 4/2013 thì về lý thuyết chưa thể áp dụng quy định nghỉ 6 tháng, do vậy cty nói rằng bạn nghỉ 4 tháng cũng không sai.

    Tuy nhiên nếu bạn nghỉ từ 01/03/2013 thì thời gian nghỉ thai sản coi như bắt đầu từ thời điểm 01/03, và tới 01/05/2013 thì bạn vẫn còn đang trong thời gian nghỉ thai sản => theo LLĐ mới bạn sẽ được nghỉ 6 tháng. Nếu bạn nộp đơn nghỉ việc từ 31/05/2013 thì bạn vẫn được nhận 6 tháng lương thai sản. Ngoài ra thì sau đó bạn còn có thể đăng ký thất nghiệp để nhận thêm trợ cấp thất nghiệp nữa

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    phuonghongTBM (25/02/2013)
  • #291359   14/10/2013

    Kính chào luật sư!

    Xin luật sư tư vấn về chế độ thai sản đối với trường hợp của tôi ạ! Tôi thi tuyển công chức thuế và trúng tuyển, tôi chính thức về công tác ngày 15/09/2013, thời gian tập sự 12 tháng, hưởng lương 85% hệ số 2,34. Tôi đang có kế hoạch sinh con trong năm nay, vậy xin hỏi chế độ thai sản của tôi tính như thế nào ạ?

     
    Báo quản trị |  
  • #291598   15/10/2013

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14432)
    Số điểm: 100004
    Cảm ơn: 3308
    Được cảm ơn 5106 lần
    SMod

    Chào bạn cctdloc, chế độ thai sản của bạn là 6 tháng tiền lương đóng BHXH, và trợ cấp một lần 2.3 triệu nữa.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn ntdieu vì bài viết hữu ích
    cctdloc (17/10/2013)
  • #291620   15/10/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Bạn cctdloc mới bắt đầu làm việc từ tháng 9/2013 mà lại có dự định sinh con trong năm nay thì không đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản rồi.

    Điều kiện để hưởng chế độ thai sản là bạn phải đóng BHXH đủ 6 tháng trong vòng 12 tháng trước khi sinh thì mới được. Mà từ tháng 9 đến tháng 12/2013 mới được 4 tháng.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    cctdloc (17/10/2013)
  • #291907   17/10/2013

    Cảm ơn Luật sư đã quan tâm đến câu hỏi của tôi. Tôi dự định năm nay có con, sang năm mới sinh. Như vậy để đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản thì tháng 9/2014 tôi bắt đầu nghỉ sinh thì được phải không ạ? Hằng tháng tôi đều đóng bảo hiểm.

     
    Báo quản trị |  
  • #292033   17/10/2013

    quythu
    quythu

    Sơ sinh

    Bình Phước, Việt Nam
    Tham gia:17/10/2013
    Tổng số bài viết (15)
    Số điểm: 195
    Cảm ơn: 4
    Được cảm ơn 1 lần


    Kính chào luật sư!

    Luật sư cho tôi hỏi một số vấn đề sau

    Chuyện là trong cơ quan tôi ( trường học) theo chế độ trong suốt thai kỳ công nhân viên được thanh toán 5 ngày nghỉ khám thai. Khi mang sổ khám bệnh tới kế toán làm thủ tục  thanh toán theo bảo hiểm xã hội nhưng kế toán bảo công nhiên viên tự ra phòng bảo hiểm xã hội làm thủ tục thanh toán

    vậy cho tôi hỏi kế toán bảo vậy có đúng không? Ai là người có trách nhiệm làm các chế độ bảo hiểm xã hội cho cán bộ công nhân viên trong nhà trường?

    Sổ khám bệnh của bệnh viện từ dũ chỉ có mộc vuông ngoài sổ có được sử dụng như chứng từ thanh toán bảo hiểm xã hội không?

    cám ơn luật sư đọc và giải đáp thắc mắc của tôi

     

     
    Báo quản trị |  
  • #292046   17/10/2013

    hvquyen1
    hvquyen1
    Top 50
    Lớp 9

    Bắc Ninh, Việt Nam
    Tham gia:20/09/2012
    Tổng số bài viết (1606)
    Số điểm: 11550
    Cảm ơn: 167
    Được cảm ơn 809 lần


    Xin lỗi vì tôi hiểu nhầm tưởng bạn sinh trong năm nay.

    Nếu bạn đóng từ tháng 9/2013, thì chỉ cần đến tháng 3/2014 là đã đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản rồi (đủ 6 tháng) chứ không cần phải đến tháng 9/2014 đâu.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn hvquyen1 vì bài viết hữu ích
    cctdloc (18/10/2013)
  • #331341   03/07/2014

    doanmanhtuan
    doanmanhtuan

    Sơ sinh

    Thái Bình, Việt Nam
    Tham gia:27/07/2009
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 5
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 0 lần


    Kính chào Luật Sư!

    Xin cho tôi được hỏi, Tôi đang trong thời gian nghỉ thai sản thì có quyết định trúng tuyển công chức, tôi dự định đến nơi trúng tuyển để xin nghỉ cho đủ thời gian thai sản là 6 tháng. Xin cho hỏi nếu Tôi làm như vậy tôi có được phép không và trong thời gian nghỉ đó tôi có được hưởng chế độ gì không hay có mất chế độ gì không? Tôi xin chân thành cảm ơn Luật Sư.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Ls Lê Xuân Hiệp, thuộc Đoàn Luật sư tỉnh Ninh Thuận năm 2003. Luật sư thuộc Đoàn Luật sư TP.HCM năm 2008.