Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #234796 22/12/2012

    tusontam

    Female
    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:22/12/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Xin chào luật sư !

    Tôi bắt đầu tham gia đóng BHXH tại công ty vào đầu tháng 11/2012 mới mức lương đóng là 2.700.000đ/tháng. Đến tháng 12/2012 tôi bắt đầu có thai, thời gian dự sanh của tôi là tháng 9/2013. Vậy khi nghỉ thai sản tôi có được hưởng chế độ thai sản hay không? Nếu có thì thời gian nghỉ của tôi là bao lâu? Số tiền tôi được lãnh là bao nhiêu và khi nào thì tôi được lãnh? Hiện tại tôi mang bầu bé thứ hai thì tôi được hưởng chế độ như thế nào? Mong luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn.

     
    3711 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #235067   24/12/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Miễn bạn làm đủ 6 tháng trở lên và đóng đủ BHXH khi mang thai và sinh con bạn sẽ được giải quyết nghỉ thai sản, lương sẽ do cơ quan BHXH chi trả.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #235092   24/12/2012

    Tienphat032
    Tienphat032

    Male
    Mầm

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:17/12/2012
    Tổng số bài viết (79)
    Số điểm: 530
    Cảm ơn: 14
    Được cảm ơn 39 lần


     

    Chào bạn!

    Về điều kiện hưởng chế độ thai sản khi sinh con: Trong trường hợp của bạn, bạn có đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản vì bạn thuộc trường hợp người lao động nữ sinh con mà đã đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con được quy định tại Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

    Về thời gian hưởng chế độ thai sản khi sinh con của bạn theo quy định tại Điều 157 BLLĐ 2012 là 6 tháng. Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

    Về mức hưởng chế độ thai sản, Theo quy định tại Điều 35 Luật Bảo hiểm xã hội 2006 thì mức hưởng của bạn trong thời gian nghỉ thai sản khi sinh con bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm xã hội của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc. Và Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này bạn và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    Chúc bạn thành công!                    

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ