chế độ thai sản?

Chủ đề   RSS   
  • #212860 11/09/2012

    hyvong668

    Female
    Sơ sinh

    Ninh Bình, Việt Nam
    Tham gia:11/09/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    chế độ thai sản?

    Chị gái tôi đang làm hợp đồng 68 tại một cơ quan nhà nước, chị làm và đóng bảo hiển từ 1/8/2012, mức lương 2.05 là 1.969.500 .Hiện chị đang mang bầu mà dự sinh là 5/12/2012. Vậy chị có được hưởng chế độ thai sản không/. và được tiền trợ cấp nghỉ khi sinh bé không?

    Xin hãy trả lời giúp tôi. Tôi xin cảm ơn.

     
    3059 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #212923   11/09/2012

    HoNguyenTruong70
    HoNguyenTruong70
    Top 10
    Male
    Trung cấp

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:08/01/2010
    Tổng số bài viết (4451)
    Số điểm: 25988
    Cảm ơn: 5
    Được cảm ơn 1337 lần


    Theo quy định chị đóng BHXH đủ 6 tháng trở lên thì được hưởng chế độ thai sản. Như vậy đến khi sinh mới đủ 5 tháng. Tuy nhiên bạn cần tính thời gian thử việc luôn nếu được vào biên chế.

    Nguyễn Trường Hồ

     
    Báo quản trị |  
  • #212925   11/09/2012

    hoangha6872
    hoangha6872

    Male
    Sơ sinh

    Yên Bái, Việt Nam
    Tham gia:12/09/2010
    Tổng số bài viết (56)
    Số điểm: 430
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 21 lần


    Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định :

    Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

    d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

    2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Trường hợp của bạn nếu mới đóng BHXH từ 1/8/2012 mà sẽ sinh vào 5/12/2012 thì chưa đủ điều kiện để hưởng chế độ thai sản. Tuy nhiên, bạn vẫn có quyền nghỉ làm từ 4 đến 6 tháng (tùy từng trường hợp) để sinh con nhưng không có chế độ thai sản do BHXH chi trả.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Nguyễn Trường Hồ