Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #188415 24/05/2012

    phamthanhhuong1989

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Chào Luật sư!
    Em là nhân viên thư viện đang trong thời gian tập sự (kết thúc thời gian tập sự vào ngày 20/06/2012) theo kết quả siêu âm thì ngày 17/08/2012 em sẽ sinh.Vậy chế độ nghỉ thai sản và tiền trợ cấp thai sản của em được tính như thế nào?
    Lương min của em tháng 12/2011là 830000đ , sang tháng 05/2012 là 1050000đ, hệ số 1.86
     
    4020 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #188494   25/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    #ffffff; font-family: arial, helvetica, sans-serif; font-size: 12px;">

    Chào em
           Căn cứ vào quy định tại các điều 28, 31,34 và 35 Luật Bảo hiểm xã hội, những lao động nữ đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

      Cụ thể là được trợ cấp một lần bằng hai tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

            Ngoài ra, lao động nữ được hưởng chế độ thai sản thì mức hưởng bằng 100% mức bình quân tiền lương, tiền công tháng đóng bảo hiểm của sáu tháng liền kề trước khi nghỉ việc để sinh con. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản được tính là thời gian đóng bảo hiểm xã hội. Thời gian này người lao động và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội.

    #ffffff;">

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatsudoviethai vì bài viết hữu ích
    phamthanhhuong1989 (26/05/2012)
  • #188751   26/05/2012

    phamthanhhuong1989
    phamthanhhuong1989

    Female
    Sơ sinh

    Gia Lai, Việt Nam
    Tham gia:24/05/2012
    Tổng số bài viết (5)
    Số điểm: 115
    Cảm ơn: 3
    Được cảm ơn 0 lần


    Dạ em cảm ơn ạ
     
    Báo quản trị |  
  • #189477   29/05/2012

    Luật sư cho bổ sung 1 chút nhé. Theo thông tư số 19/2008/TT-BLDTBXH ngày 23/9/2008
    Tại điểm 3, mục 9 bổ sung như sau: Tiền lương tháng đóng BHXH để làm cơ sở tính hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 16 Nghị định số 152/2006/ND-CP đối với người lao động thực hiện chế độ tiền lương do Nhà nước quy định, được tính hưởng theo mức lương TTC tại tháng hưởng chế độ.

    Bạn trên chắc chắn thuộc đối tượng áp dụng rồi
    Bạn sinh vào tháng 8/2012 thì bình quân tiền lương 6 tháng liền kề để tính hưởng BHXH của bạn sẽ là: ( 1,86 x 1.050.000 x 6 ) / 6 = ?
     
    Báo quản trị |  
  • #190049   30/05/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Cảm ơn bạn đã tham gia thảo luận

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  
  • #191225   04/06/2012

    luatsudoviethai
    luatsudoviethai
    Top 100
    Male
    Lớp 2

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:29/03/2012
    Tổng số bài viết (598)
    Số điểm: 3242
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 202 lần


    Đã xem

    ĐOÀN LUẬT SƯ THÀNH PHỐ HÀ NỘI

    CÔNG TY LUẬT HỢP DANH SƯ SỰ THẬT

    Chủ tịch Hội đồng thành viên

    Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI

    ĐT: 0913233631 Email: Luatsuviethai@gmail.com

    Website: www.luatsuthat.vn

    Đ/c: số 12 ngõ 71, phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội.

    ĐT: 04. 62753561 Fax: 04. 62753591

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư ĐỖ VIẾT HẢI - Trưởng văn phòng Luật sư Sự Thật - Đoàn Luật sư thành phố Hà Nộ

Địa chỉ: Số 12 Ngõ 71, Phố Nguyên Hồng, Đống Đa, Hà Nội - ĐT: 04. 62753561 - Fax: 04. 62753591

ĐT: 0913233631 - Email: Luatsuthat.vn@gmail.com