Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #177729 11/04/2012

    phan_van

    Sơ sinh

    Đăk Lăk, Việt Nam
    Tham gia:11/04/2012
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Chào luật sư!
    Xin cho tôi hỏi? Vì muốn đoàn tự gia đình nên Vợ vừa xin nghỉ việc tại cty đang làm và đang có thai, vợ tôi làm tại cty và đã tham gia đóng bảo hiểm được 2 năm 11 tháng. Vậy xin hỏi luật sư, Vợ tôi đã xin nghỉ việc tại cty vậy khi vợ tôi sinh con có được hưởng chế độ thai sản hay không? Nếu chưa đủ điều kiện thì phải làm thế nào để được hưởng đầy đủ chế độ thai sản và BHYT. Rất mong luật sư phúc đáp. Tôi xin chân thành cảm ơn
     
    3133 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #178259   13/04/2012

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22317
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1473 lần


    Chào bạn!
    Theo Điều 28 Luật BHXH thì:
    Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 01 điều 28 phải đóng BHXH từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi ” Quy định “đủ 06 tháng trong vòng 12 tháng” được hiểu là tính cả thời gian khi tham gia gián đoạn ( không cần liên tục).

    Như vậy, để được hưởng thai sản thì vợ bạn phải đóng đủ 6 tháng BHXH trở lên trong thời hạn 12 tháng trước khi sinh con thì mới được hưởng chế độ thai sản

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com