CHẾ ĐÔ THAI SẢN 2013 VÀ SỐ TIỀN BẢO HIỂM ĐƯỢC HƯỞNG KHI NGHỈ SINH XONG

Chủ đề   RSS   
  • #224746 07/11/2012

    thuhuong1988

    Sơ sinh

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:07/11/2012
    Tổng số bài viết (12)
    Số điểm: 405
    Cảm ơn: 13
    Được cảm ơn 0 lần


    CHẾ ĐÔ THAI SẢN 2013 VÀ SỐ TIỀN BẢO HIỂM ĐƯỢC HƯỞNG KHI NGHỈ SINH XONG

    Chào luật sư . Em làm giáo viên dạy cấp 2 ra trường được 3 năm . Hiện nay em đang mang thai và dự kiến sẻ sinh vào ngày 2/1/2013 . Em có đọc báo và biết được là vào 1/5/2013 nhà nước sẻ áp dụng chế độ nghỉ thai sản là sáu tháng . Nhưng nếu lao động nào sinh con trước đó mà thời gian nghỉ thai sản đến 1/5/2013 cũng sẻ được nghỉ 6 tháng .Vậy nếu như em sinh 2/1/2012 thì ngày nghỉ thai sản của em đến 2/5/2013 (chỉ hơn 1 ngày ) . Em có được hưởng chế độ nghỉ 6 tháng không ? vì em có hỏi .có người nói được, người không .?Nếu em nghỉ 6 tháng thì tiền bảo hiểm theo chế độ mới mà em được nhận sẻ là bao nhiêu ? (hiện nay lương của em lả 2600000 chưa tính bảo hiểm ).  Nhờ luật sư giải đáp dùm em .Em xin cảm ơn luật sư rất nhiều .

     

     

     
    22455 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #224955   08/11/2012
    Được đánh dấu trả lời

    luatsuchanh
    luatsuchanh
    Top 25
    Male
    Lớp 12

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:09/03/2011
    Tổng số bài viết (3107)
    Số điểm: 22429
    Cảm ơn: 296
    Được cảm ơn 1475 lần


     

    Chào bạn!

    Theo Điều 240 Bộ luật lao động 2012. "Hiệu lực của Bộ luật lao động

    1. Bộ luật này có hiệu lực thi hành từ ngày 01 tháng 05 năm 2013.

    2. Kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực thi hành:

    b) Quy định về thời gian hưởng chế độ khi sinh con tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

    Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 01 tháng 5 năm 2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 thì thời gian hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật này."

    Nếu tính đến ngày 01/05/2013 mà bạn còn đang trong thời gian nghỉ sinh con thì bạn được hưởng chế độ thai sản là 6 tháng.

     

     

    Giám đốc Công ty Luật TNHH DC Counsel (Luật Đức Chánh)

    - Trực thuộc đoàn Đoàn Luật sư Tp.Hồ Chí Minh

    Văn phòng: 194C Pasteur, Phường 6, Quận 3, TP. Hồ Chí Minh

    Điện thoại: (08) 66 540 777 - Email: luatsuchanh@gmail.com - luatsu@luatducchanh.vn

    Yahoo: luatsuchanh - Gtalk: luatsuchanh - Skype: luatsuchanh

    Website: https://dccounsel.vn

    Link tham khảo: http://bit.ly/CtyNuocNgoai - http://bit.ly/KetHonNNgoai - http://bit.ly/PhaplyKhoiNghiep - http://bit.ly/TlapTNHH -

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn luatsuchanh vì bài viết hữu ích
    Kimntn123 (15/11/2012) thuhuong1988 (16/12/2012)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư Nguyễn Đức Chánh - Công ty luật Đức Chánh

Địa chỉ: 91 Nguyễn Văn Thủ, P.Đa Kao, Quận 1, Tp.Hồ Chí Minh

Điện thoại tư vấn: 08.66.540.777. Email: luatsuchanh@gmail.com

Website: www.luatducchanh.vn - luatsuchanh.com