Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #536844 04/01/2020

    Xunuduyendang

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:04/01/2020
    Tổng số bài viết (2)
    Số điểm: 40
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ thai sản

    Ad cho em hỏi ạ -em dự sinh vào 7/2/20 - do công ty phá sản nên e nghỉ việc vào ngày 5/1/2020 và đóng bảo hiểm đến hết ngày 31/12/19 Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Nếu có thì e phải đến đến đâu làm thủ tục bảo hiểm thai sản? Em đẻ ở quê( như xuân- thanh hóa) thì có được hưởng chế độ thai sản không?
     
    623 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Xunuduyendang vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (04/01/2020)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #536846   04/01/2020

    ntdieu
    ntdieu
    Top 10
    Male
    Dân Luật bậc 1

    Đồng Nai, Việt Nam
    Tham gia:11/02/2009
    Tổng số bài viết (14569)
    Số điểm: 100875
    Cảm ơn: 3323
    Được cảm ơn 5156 lần
    SMod

    Bạn chắc chắn sẽ được hưởng chế độ thai sản. Hãy mang sổ BHXH + giấy khai sinh của bé đến cơ quan bảo hiểm để làm thủ tục nhận

     
    Báo quản trị |  
  • #537818   30/01/2020

    Xunuduyendang viết:
    Ad cho em hỏi ạ -em dự sinh vào 7/2/20 - do công ty phá sản nên e nghỉ việc vào ngày 5/1/2020 và đóng bảo hiểm đến hết ngày 31/12/19 Vậy em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? Nếu có thì e phải đến đến đâu làm thủ tục bảo hiểm thai sản? Em đẻ ở quê( như xuân- thanh hóa) thì có được hưởng chế độ thai sản không?

    Khoản 4 Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    "4. Người lao động đủ điều kiện quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này mà chấm dứt hợp đồng lao động, hợp đồng làm việc hoặc thôi việc trước thời điểm sinh con hoặc nhận con nuôi dưới 06 tháng tuổi thì vẫn được hưởng chế độ thai sản theo quy định tại các Điều 34, 36, 38 và khoản 1 Điều 39 của Luật này."

    Theo đó trường hợp bạn đã đáp ứng điều kiện để được hưởng chế độ thai sản (phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con) thì dù công ty phá sản như vậy, bạn vẫn sẽ được hưởng chế độ từ cơ quan bảo hiểm. Khi đó bạn sẽ tự mang theo sổ bảo hiểm cùng với giấy chứng sinh/ giấy khai sinh của con để được giải quyết chế độ.

     
    Báo quản trị |