Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #535284 19/12/2019

    Mongchuyen

    Sơ sinh

    Trà Vinh, Việt Nam
    Tham gia:19/12/2019
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 1 lần


    Chế độ thai sản

    Em xin chào các luật sư. Luật sư cho em hỏi ạ. Em đi làm và đóng bảo hiểm được 9 tháng từ tháng 9/2018 đến 5/2019. Ngày 3/12/2019 em sinh bé. Vậy em co nhận được tiền thai sản không? Luật sư cho em xin câu trả lời ạ. Em cám ơn
    Cập nhật bởi Mongchuyen ngày 19/12/2019 09:55:26 AM
     
    1060 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn Mongchuyen vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (19/12/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #535285   19/12/2019

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1320)
    Số điểm: 7634
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 811 lần
    Lawyer

    Căn cứ khoản 5 Điều 3 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:“5. Thời gian đóng bảo hiểm xã hội là thời gian được tính từ khi người lao động bắt đầu đóng bảo hiểm xã hội cho đến khi dừng đóng. Trường hợp người lao động đóng bảo hiểm xã hội không liên tục thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội là tổng thời gian đã đóng bảo hiểm xã hội”.

    Theo quy định tại khoản  Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 thì điều kiện được hưởng chế độ thai sản:  “phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi”.

    Do đó, nếu tính thời gian 12 tháng trước khi sinh (từ 3/12/2018 đến 3/12/2019) thì thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn là tổng thời gian từ tháng 9/2018 đến tháng 5/2019 là 6 tháng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh. Như vậy, bạn đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/

     
    Báo quản trị |  
    2 thành viên cảm ơn thanhtungrcc vì bài viết hữu ích
    Mongchuyen (19/12/2019) ThanhLongLS (19/12/2019)

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng ; Điện thoại tư vấn: 0913 586 658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com; https://sonapexseahouse.blogspot.com/