Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #525664 15/08/2019

    nguyentuananh1093

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Chế độ thai sản

    Xin chào luật sư! T có thắc mắc như sau! Vợ t có đóng bảo hiểm từ tháng 9 năm 2017 đến hết tháng 6 năm 2019. Sau đó nghỉ việc. Vợ t đang mang bầu dự kiến sinh vào tháng 2 năm 2012. Hiện nay vợ t đã đi làm cơ quan mới nhưng không được đóng bảo hiểm. Nên t muốn hỏi luật sư, khi vợ t đẻ t2 năm 2020 có được hưởng chế độ thai sản hay không? Xin chân thành cảm ơn!
     
    705 | Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentuananh1093 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #525677   16/08/2019

    luatmanhtin
    luatmanhtin

    Male
    Mầm

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:05/12/2018
    Tổng số bài viết (81)
    Số điểm: 570
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 73 lần


    Chào bạn, với thắc mắc của bạn chúng tôi xin được tư vấn như sau:

    Vợ bạn dự kiến sinh vào T2/2020 và T2/2020 không đóng BHXH nên căn cứ Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 và Điều 9 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, thời gian 12 tháng trước khi sinh con được tính từ 12/2018 đến 01/2020. Trong thời gian này vợ bạn đã đóng 7 tháng BHXH (T12/2018, T1,2,3,4,5,6/2019)·do đó, vợ sẽ được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật

    Trân trọng!·

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn luatmanhtin vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (16/08/2019)
  • #525717   17/08/2019

    nguyentuananh1093
    nguyentuananh1093

    Sơ sinh

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:27/12/2014
    Tổng số bài viết (3)
    Số điểm: 60
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 2 lần


    Cảm ơn vì đã tư vấn cho t! T có một thắc mắc nữa là: vk t được hưởng chế độ thai sản thì t sẽ phải làm những thủ tục gì, giấy tờ gì và phải làm ở đâu để được hưởng chế độ này! Xin cảm ơn!
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn nguyentuananh1093 vì bài viết hữu ích
    ThanhLongLS (17/08/2019)
  • #526647   28/08/2019

    sunshine19
    sunshine19
    Top 100
    Lớp 3

    Hồ Chí Minh, Việt Nam
    Tham gia:02/12/2017
    Tổng số bài viết (614)
    Số điểm: 4350
    Cảm ơn: 210
    Được cảm ơn 123 lần


    Chào bạn, theo quy định tại điều 101 Luật bảo hiểm xã hội 2014 thì Hồ sơ hưởng chế độ thai sản đối với lao động nữ sinh con bao gồm:

    -  Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;

    -  Bản sao giấy chứng tử của con trong trường hợp con chết, bản sao giấy chứng tử của mẹ trong trường hợp sau khi sinh con mà mẹ chết;

    - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về tình trạng người mẹ sau khi sinh con mà không còn đủ sức khỏe để chăm sóc con;

    - Trích sao hồ sơ bệnh án hoặc giấy ra viện của người mẹ trong trường hợp con chết sau khi sinh mà chưa được cấp giấy chứng sinh;

    - Giấy xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc lao động nữ phải nghỉ việc để dưỡng thai đối với trường hợp quy định tại khoản 3 Điều 31 của Luật này.

    Ngoài ra, Theo quy định tại điều 102 Luật bảo hiểm xã hội 2014 về Giải quyết hưởng chế độ ốm đau, thai sản thì:

    1. Trong thời hạn 45 ngày kể từ ngày trở lại làm việc, người lao động có trách nhiệm nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều 100, các khoản 1, 2, 3 và 4 Điều 101 của Luật này cho người sử dụng lao động.

    Trường hợp người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi thì nộp hồ sơ quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều 101 của Luật này và xuất trình sổ bảo hiểm xã hội cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    2. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ từ người lao động, người sử dụng lao động có trách nhiệm lập hồ sơ quy định tại Điều 100 và Điều 101 của Luật này nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội.

    3. Trách nhiệm giải quyết của cơ quan bảo hiểm xã hội:

    a) Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người sử dụng lao động, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động;

    b) Trong thời hạn 05 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định từ người lao động thôi việc trước thời điểm sinh con, nhận nuôi con nuôi, cơ quan bảo hiểm xã hội phải giải quyết và tổ chức chi trả cho người lao động.

    4. Trường hợp cơ quan bảo hiểm xã hội không giải quyết thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

    Như vậy, Sau khi có đầy đủ hồ sơ như trên, bạn mang ra BHXH nơi công ty cũ có đóng BHXH cho vợ bạn ở quận nào thì nộp hồ sơ tại bộ phận 1 cửa của BHXH tại quận đó. BHXH sẽ thụ lý hồ sơ cho bạn và hoàn tất thủ tục hưởng chế độ thai sản bạn nhé.

     
    Báo quản trị |