Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #460062 06/07/2017

    Chế độ thai sản

    Xin chào Luật sư

    Xin Luật sư tư vấn cho tôi một việc như sau:

    Vợ tôi đang làm công chức nhà nước được 10 năm và đã đóng BHXH 10 năm nay, hệ số lương 2,36. Nay vợ tôi sinh con và muốn tìm hiểu kỹ về chế độ thai sản mà vợ tôi và tôi được hưởng, tôi làm công chức 10 năm từ 2008 đến nay hệ số lương 2,26. Vậy nếu hưởng chế độ thai sản thì tôi và vợ tôi sẽ được hươngr bao nhiêu và tính theo định mức như thế nào? 

    Cảm ơn Luật sư!

     
    2597 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #463844   07/08/2017

    thanhtungrcc
    thanhtungrcc
    Top 50
    Male
    Luật sư địa phương

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:28/08/2008
    Tổng số bài viết (1472)
    Số điểm: 8531
    Cảm ơn: 8
    Được cảm ơn 998 lần
    Lawyer

    Theo thông tin bạn cung cấp, vợ bạn sinh con và bạn muốn tìm hiểu về chế độ thai sản mà hai vợ chồng bạn được hưởng. Tại thời điểm vợ bạn sinh con mà bạn đang tham gia BHXH bắt buộc tại cơ quan thì bạn sẽ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản. Cụ thể, mức hưởng thai sản đối với vợ bạn sẽ căn cứ vào điểm a khoản 1 điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2015 về mức hưởng chế độ thai sản: “a) Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.
    …..”
    Như vậy, vợ bạn đã tham gia đóng BHXH được 10 năm nên vợ bạn sẽ được hưởng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 6 tháng trước khi nghỉ việc.
     
    Căn cứ khoản 2 Điều 34 Luật bảo hiểm xã hội năm 2014:“ Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:
    a) 05 ngày làm việc;
     
    b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;
    c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;
     
    d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.
     
    Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con.”
     
    Theo quy định tại điểm b khoản 1 điều 39 quy định về mức hưởng chế độ thai sản với người chồng như sau: “b) Mức hưởng một ngày đối với trường hợp quy định tại Điều 32 và khoản 2 Điều 34 của Luật này được tính bằng mức hưởng chế độ thai sản theo tháng chia cho 24 ngày; ….”
     
    Đối với bạn, trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày vợ sinh con, bạn sẽ được nghỉ việc từ 5 ngày đến 14 ngày tùy thuộc vào từng trường hợp cụ thể. Mức hưởng được tính theo công thức sau:
     
    Mức hưởng = Mức lương bình quân đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng thai sản/24 x số ngày được nghỉ. Nếu bạn đóng bảo hiểm xã hội dưới 6 tháng thì mức bình quân tiền lương sẽ là tiền lương của các tháng đóng bảo hiểm xã hội.
     
    Trên đây là nội dung trả lời trường hợp bạn hỏi và hy vọng rằng sự tư vấn của tôi sẽ giúp bạn lựa chọn phương án thích hợp nhất để giải quyết những vướng mắc của bạn. Nếu bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp điện thoại với tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

    Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

    Email: luatsuthanhtung@gmail.com;

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Nguyễn Thanh Tùng; Điện thoại: 0913586658

Văn phòng luật sự Phạm Hồng Hải và Cộng sự - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội;

Email: luatsuthanhtung@gmail.com;