DanLuat 2015

Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #449615 15/03/2017

    suchin111

    Sơ sinh

    An Giang, Việt Nam
    Tham gia:15/03/2017
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 35
    Cảm ơn: 2
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Chào luật sư. Luật sư cho tôi hỏi nếu tôi vừa tham gia bảo hiểm xã hội của công ty được 2 tháng sau đó tôi sinh em bé thì có đường hưởng chế độ thai sản không. Văn bản quy định cụ thể là gì?

     
    1769 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #449618   15/03/2017

    Chào bạn! Dựa vào những thông tin mà bạn đã cung cấp tôi có một vài góp ý như sau:

              Hiện nay tại điều 31 Luật bảo hiểm xã hội 2014 có quy định về thời hạn đóng bảo hiểm phải từ đủ 06 tháng đến 12 tháng trước khi sinh con

    Điều 31. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

    1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

    a) Lao động nữ mang thai;

    b) Lao động nữ sinh con;

    c) Lao động nữ mang thai hộ và người mẹ nhờ mang thai hộ;

    d) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi;

    đ) Lao động nữ đặt vòng tránh thai, người lao động thực hiện biện pháp triệt sản;

    e) Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội có vợ sinh con.

    2. Người lao động quy định tại các điểm b, c và d khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

    Như vậy vì bạn mới đóng 2 tháng bảo hiểm trước khi sinh con nên bạn không được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội 2014

    Hiện nay do thông tin bạn cung cấp còn hạn chế để có được câu trả lời chính xác hơn bạn nên liên hệ trực tiếp với chúng tôi để cung cấp thêm những thông tin cụ thể, cũng như trao đổi để tìm ra phương án tốt nhất.

                                                       Chuyên viên tư vấn Nguyễn Thu Hồng

    BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT DÂN SỰ | CÔNG TY LUẬT VIỆT KIM

    M: (+84-4) 32.123.124; (+84-4) 32.899.888 - E: cle.vietkimlaw@gmail.com; luatvietkim@gmail.com - W: www.vietkimlaw.com

    Ad: Trụ sở chính - Tầng 5, Tòa nhà SHB, 34 Giang Văn Minh, Ba Đình, HN | VPGD - Tầng 5, Nhà C, 236 Hoàng Quốc Việt, Cầu Giấy, HN.

     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn clevietkimlaw1 vì bài viết hữu ích
    suchin111 (16/03/2017)
  • #449628   16/03/2017

    HaiVIB
    HaiVIB
    Top 500
    Female
    Chồi

    Bình Dương, Việt Nam
    Tham gia:18/07/2013
    Tổng số bài viết (193)
    Số điểm: 1424
    Cảm ơn: 122
    Được cảm ơn 141 lần


    Chào bạn,

    Nếu bạn chỉ mới đóng duy nhất được 2 tháng tại công ty đang làm việc thì chưa đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản.

    Căn cứ pháp lý tham khảo Điều 31 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

    Trân trọng.

     

     
    Cập nhật bởi HaiVIB ngày 16/03/2017 08:22:25 SA
     
    Báo quản trị |  
    1 thành viên cảm ơn HaiVIB vì bài viết hữu ích
    suchin111 (16/03/2017)

0 Thành viên đang online
-