Chế độ thai sản

Chủ đề   RSS   
  • #442517 24/11/2016

    toannguyenhrt

    Sơ sinh

    Vĩnh Phúc, Việt Nam
    Tham gia:24/11/2016
    Tổng số bài viết (1)
    Số điểm: 20
    Cảm ơn: 0
    Được cảm ơn 0 lần


    Chế độ thai sản

    Thưa luật sư,

    Năm nay tôi 32 tuổi, đã có hai con. tuần trước tôi vừa làm kế hoạch hóa gia đình, theo luật tôi được nghỉ dưỡng sức 20 ngày, vì công việc bận nên tôi phải đi làm sớm thực nghỉ 5 ngày. vậy tôi có được bảo hiểm chi trả đủ 20 ngày nghỉ trên không?

    Xin cảm ơn luật sư đã hỗ trợ tư vấn tôi.

     
    3891 | Báo quản trị |  

Like DanLuat để cập nhật các Thông tin Pháp Luật mới và nóng nhất mỗi ngày.

Thảo luận
  • #442593   25/11/2016

    toanvv
    toanvv
    Top 25
    Male
    Luật sư quốc gia

    Hà Nội, Việt Nam
    Tham gia:23/09/2009
    Tổng số bài viết (1875)
    Số điểm: 10758
    Cảm ơn: 1
    Được cảm ơn 1148 lần
    Lawyer

    Căn cứ Điều 159 Bộ luật lao động 2012 thì Trợ cấp khi nghỉ để chăm sóc con ốm, khám thai, thực hiện các biện pháp tránh thai thì “Thời gian nghỉ việc khi khám thai, sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu, phá thai bệnh lý, thực hiện các biện pháp tránh thai, chăm sóc con dưới 07 tuổi ốm đau, nuôi con nuôi dưới 06 tháng tuổi, lao động nữ được hưởng trợ cấp bảo hiểm xã hội theo quy định của pháp luật về bảo hiểm xã hội.”

    Do đó, bạn được nghỉ dưỡng sức 20 ngày, vì công việc bận nên bạn phải đi làm sớm, thực ra bạn nghỉ 5 ngày(việc đi làm sớm này nếu có nhu cầu, có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe của bạn và được người sử dụng lao động đồng ý). Bạn vẫn có được bảo hiểm chi trả đủ 20 ngày nghỉ theo đúng luật định.

    Trong trường hợp bạn có thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy gọi điện cho tôi để được tư vấn cụ thể hơn.

    Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

    Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.

     
    Báo quản trị |  

Tư vấn của Luật sư có tính chất tham khảo, bạn có thể liên hệ trực tiếp với Luật sư theo thông tin sau:

Luật sư: Vũ Văn Toàn - Đoàn Luật sư Thành phố Hà Nội; Điện thoại: 0978 99 4377

Website: https://myskincare.vn ; Email: luatsuvutoan@gmail.com.